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Kuwa maabara ya uchunguzi yenye hadhi duniani kwa
ajili ya kushughulikia masuala ya Afya, Ustawi wa Jamii
na Mazingira.

DHIMA YETU

Kutoa huduma bora za kimaabara na zenye
gharama nafuu na udhibiti kwa serikali, taasisi, asasi
na umma kwa ujumla kwa madhumuni ya kulinda
afya ya binadamu na mazingira.

thae S 5. Hassan

cii Jaenman g Shaursan e TRR IS

MKEMIA MKUU WA SERIKALI
AMSHUKURU RAIS SAMIA

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko
amemshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe, Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa
kumuamini na kumteua kuongoza Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kwa kipindi
cha pili cha miaka mitano.

UFAHAMU UGONJWA SHINIKIZO LA
JUU LA DAMU NA JINSI YA KUEPUKA

Shinikizo la juu la damu hutokea wakati nguvu
ya msukumo wa damu katika mishipa ya
moyo kuwa...
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MKEMIA MKUU WA SERIKALI AMSHUKURU RAIS SAMIA KWA

KUMUAMINI

Na Sylvester Omary

kemia Mkuu wa Serikali, Dkt.
Fidelice Mafumiko,
amemshukury Rais  wa
Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania Mhe. Dkt. Samia Samia
Suluhu Hassan kwa kumuamini na
kumteua kuongoza Mamlaka ya

Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
kwa kipindi cha pili cha miaka mitano.

Dkt. Fidelice Mafumiko, aliyasema
hayo wakati akiongea na Watumishi
wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali jijini Dodoma mara
baada ya kuteuliwa Machi 25, 2023.

“Namshukuru Mhe. Rais Dkt. Samia
Suluhu Hassan, kwa Imani yake
kwangu na kucna kwamba ninaweza
kwa kushirikiana na wenzangu
kuendelea kuitumikia taasisi hii kwa
kipindi kingine cha miaka mitano.
Naamini imani aliyoiweka kwetu
kupitia mimi ni kubwa kwa sababu
mimi peke yangu siwezi kutekeleza
majukumu  yote. Naamini namna
pekee nzuri ya kutimiza imani ya
Mheshimiwa Rais ni kufanya kazi kwa
kasi, uadilifu na weledi zaidi ili kutimiza
matarajio yake kupitia taasisi hii”
alisema.

Mkemia Mkuu wa Serikali amewashukuru
Watumishi wa Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa upendo na
imani waliyoionesha kupitia ujumbe wa
pongezi mara baada ya kutangazwa kwa
uteuzi wake na kuwataka kuendeleza
ushirikiano, upendo na mshikamano kwa
maslahi makubwa ya taasisi.

“Watumishi wenzangu upendo wenu
nimeupata kwa hamna tofauti tofauti baada
ya taarifa ya uteuzi wangu kutolewa. Kupitia
ujumbe wenu wa pongezi ambao ndani
yake una sala na maombi ambayo
yamenifanya nijisikie kuwiwa sana na
ninawashukuru sana. Namshukuru Mungu
kwa taasisi yetu kwa ule upendo, ushirikiano
na mshikamano ambao unatufanya kuwa
familia moja.

Naweza kuwaambia kwamba sisi wote
tunategemeana na hakuna kiongozi
anayeweza kufanya yote peke vake

isipokuwa kuna wakati lazima aoneshe dira
kwamba tunaelekea huku. Kazi yangu mimi
kama kiongozi wenu ni kuratibu na kutoa
muelekeo ili wote tutekeleze. Sisi ndio
tutakaofanya taasisi hii iendelee kupewa
thamani ile ambayo Mhe. Rais, Dkt. Samia
Suluhu Hassan, ameipatia” alisisitiza.

Aidha, Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt
Fidelice Mafumiko, amewasihi watumishi wa
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali kuendelea na kazi na kudumisha
upendo na kusema asitokee mtumishi
mmoja akajiona ni bora kuliko mwingine
bali wote ni bora kwa sababu ikitokea
changamoto au furaha ni ya wote na
mwisho wa siku kutambua tumechangia
kitu gani katika maendeleo ya taifa.

Naye Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi,
Evaclotida Kapinga, akiongea kwa niaba ya
watumishi amempongeza Mkemia Mkuu wa
Serikali kwa kuteuliwa na kumtakia afya
njema katika utekelezaji wa majukumu yake
ili kutimiza malengo ya Mamlaka na Serikali
kwa ujumla.

“Tunakupongeza kwa kuteuliwa kwa awamu
ya pili kutuongoza tena. Tunakutakia afya
njema na Mungu aendelee kukulinda na
kukuongoza ili uweze kukamilisha

majukumu  yako ambayo
Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia Suluhu
Hassan ameona bado unaweza
kuyasimamia na kusogeza mbele
kupitia Mamlaka kwa lengo na
manufaa ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania” alimaliza.

GELAYANVUNIA MAFANIKIO KATIKA MIAKA
S MIWILE ¥A RAIS SAMIA
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Beodi ya Uhariri
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YA MIAKA MIWILI YA RAIS
DKT. SAMIA SULUHU HASSAN

amlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali ni
taasisi ya kisayansi ya Umma yenye majukumu

M makubwa ya kufan\(a uchunguzi wa kimaabara wa
usalama na ubora wa vyakula, dawa, dawa za asili, kemikali,

masalia ya viuatilifu, maji, bidhaa za viwandani na sampuli
kutoka vyombo vya usalama vinavyohusiana na kesi za jinai.
Aidha, Mamlaka ina jukumu pia la kutoa ushahidi kwenye
Mahakama zote nchini pamoja na ushauri wa Kitaalamu
unaotokana na uchunguzi wa kimaabara kwa Serikali, sekta
binafsi na watu binafsi ndani na nje ya nchi. Pia, Mamlaka ina
jukumu la kulinda afya na mazingira dhidi ya madhara ya
kemikali nchini kupitia utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi na
Udhibiti wa Kemikali za Viwandani na Majumbani Sura 182 na
kusimamia matumizi ya Teknolojia ya Vinasaba vya Binadamu
kupitia utekelezaji wa Sheria ya Udhibiti wa Vinasaba vya
Binadamu Sura 73.

Mafanikio ya Mamlaka katika kipindi cha miaka
miwili ya Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi
wa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan

Katika kuadhimisha miaka miwili ya utawala wa Serikali ya
Awamu ya Sita chini ya Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Mamlaka ina mengi ya Kkujivunia katika uwekezaji wa
miundombinu ya kimaabara na utekelezaji wa Sheria ya
Usimamizi wa Kemikali na Sheria ya Udhibiti wa Vinasaba vya
Binadamu. Mafanikio yanaonekana katika utoaji huduma za
kimaabara, jukumu la udhibiti, kuongeza ubora wa huduma,
ujenzi wa miundombinu hususan Dodoma, Makao Makuu ya
nchi, kuzingatia utawala bora, maendeleo ya watumishi na
kuimarisha huduma za kisheria.

Uwekezaji katika mitambo

Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan, Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali imenunua mitambo mikubwa mitatu (3) na midogo
themanini na tatu (83) kwa ajili ya kuimarisha uchunguzi wa
kimaabara yenye thamani ya kiasi cha shilingi bilioni mbili.
Baadhi ya mitambo hiyo ni Viscometer ambayo kazi yake ni
kupima mnato wa maji na mali ya mtiririko wa vinywaji na

mtambo wa Mercury Analyzer ambao kazi yake ni
kutambua au kubaini viwango vya zebaki katika vabisi,
vimiminika au gesi kwa ajili ya mazingira.

Uwekezaji huu wa mitambo umesaidia kuimarisha shughuli
za uchunguzi wa kimaabara na udhibiti wa kemikali kwa
lengo la kulinda afya za binadamu na mazingira.

Mtambo wa Automated Oxidation Stability Tester
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Kukamilika kwa Ujenzi wa Jengo la Makao Makuu na
kuhamia Dodoma

Mamlaka imeweza kukamilisha ujenzi wa jengo la ofisi za
Oktoba, 2022. Jengo hilo la ghorofa nne lina thamani ya
shilingi bilioni 8.14. Jengo hili linahusisha ofisi za Makao
Makuu na Kanda ya Kati na maabara sita za kisasa za chakula
na dawa, maikrobaiolojia, sayansi jinai sumu, kemia, biolojia
ha vinasaba vya binadamu na wanyamapori pamoja na
maabara ya mazingira. Ujenzi wa ofisi na maabara umesaidia
katika utoaji huduma kwa Makao Makuu ya nchi na maabara
zikikamilika na kuanza kufanyakazi utasaidia maabara za Dar
es Salaam katika shughuli za kiuchunguzi kwa kupunguza
mzigo mkubwa wa kazi za uchunguzi wa maabara. Vilevile,
uwekezaji vifaa na mitambo katika maabara hizi
utakapokamilika na maabara kuanza kutumika utasaidia
mikoa mingi kwa kuwa Dodoma ni katikati ya nchi na pia
Makao Makuu.

Jengo la Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Makac Makuu, Dodoma ambalo lipo Barabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali, Mtaa wa Secherela, Kata ya
Tambukareli.

Huduma za Maabara

Kwa upande wa huduma za uchunguzi wa kimaabara katika
kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Mhe. Rais, Dkt
Samia, Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
imeweza kufanya uchunguzi wa kimaabara wa sampuli
140,429 ikiwa ni sawa na asilimia 137.38 ya lengo, ambapo
zinahusisha uchunguzi wa sampuli za kijamii, jinai, dawa
asili, vyakula na mazingira.

Kupatikana kwa ithibati za maabara kunaongeza nguvu
taarifa za uchunguzi wa kisayansi wa maabara hizo kitaifa na
kimataifa. Mafanikio hayo pia ni matokeo ya Serikali
kuwekeza kwenye ununuzi wa mitambo ya kisasa, mafunzo
kwa watumishi na kuimarisha miundombinu ya utendaiji
kazi katika maabara za Mamlaka ili kuendana na kasi ya
mabadiliko ya sayansi na teknolojia yanayotokea kila siku
ulimwenguni.

Utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa
Kemikali ili kulinda Afya ya Bianadamu na Mazingira

Katika kipindi cha miaka miwili va Serikali ya Awamu ya Sita,
Mamlaka imeweza kudhibiti uingizaji na usafirishaji wa
kemikali hatarishi na zile zinazodhibitiwa chini ya mikataba
va kimataifa ili kulinda afya ya binadamu na mazingira kwa
kutoa vibali 93,475 vya kuingiza na kusafirisha kemikali ikiwa
ni asilimia 127.14 ya lengo la kutoa vibali 73,521. Aidha,
Mamlaka imeendelea kuhakikisha kuwa, kemikali
zZinazoingizwa, kuzalishwa, kutumika au kusafirishwa ni zile
zinazodhibitiwa chini ya mikataba ya kimataifa ili kulinda
afya ya binadamu na mazingira kwa kutoa vibali vya kuingiza
na kusafirisha kemikali 93,475 ikiwa ni asilimia 127.14 ya
lengo la kutoa vibali 73,521. Aidha, Mamlaka imeendelea
kuhakikisha kuwa, kemikali zinazoingizwa, kuzalishwa,
kutumika au kusafirishwa ni zile zinazokubaliwa katika ngazi
ya kitaifa na kimataifa kwa kuwasajili wahusika wote
wanaojihusisha na shughuli husika ili kulinda afya ya
binadamu na mazingira. Katika Kipindi husika, Mamlaka
imefanikiwa kusajili wadau, makampuni na taasisi
zinazojihusisha na shughuli za kemikali 1,841 ikiwa sawa na
asilimia 131.5 ya malengo ya kusajili wadau, makampuni na
taasisi 1,400 zinazojihusisha na shughuli za kemikali.

Katika kuhakikisha kuwa kemikali zinatumika kwa usalama
na kwa kufuata taratibu zote zinazohitajika ili kulinda afya ya
binadamu na mazingira, na kuhakikisha kuwa kemikali
Zinazoingizwa nchini ni zile ambazo zinaruhusiwa kuingia,
Mamlaka hufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwenye
maghala yanayohifadhi kemikali na maeneo ya mipaka.
Hivyo katika kipindi cha miaka miwili ya Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Mamlaka imefanikiwa kufanya ukaguzi wa
maghala 3,729 ya kuhifadhia kemikali sawa na asilimia
115.84 ya lengo la kukagua maghala 3,219. Mamlaka
imekagua jumla ya Shehena za kemikali za kemikali 51,172
kupitia maeneo va ukaguzi ya bandari, bandari kavu na
mipakani sawa na asilimia 136.92 ya lengo la kukagua
mizigo ya kemikali 37,373.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko {kufia),
akiongea na mtaalam wa maabara katika kiwanda cha
Tumbaku cha Mkwawa (aliyevaa kiltemba) wakati akifanya
ukaguzi katika maabara ya kiwanda hicho Machi, 2023,
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Watumishi

Kwa upande wa watumishi, katika kipindi cha miaka miwili
ya uongozi wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, jumla ya
watumishi 82 wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali wamepandishwa Vyeo, watumishi 9
wamebadilishwa kada, watumishi wapya 6 wameajiriwa na
jumla ya madai 203 ya malimbikizo ya mishahara ya
watumishi yamelipwa. Hayo yote yameongeza hamasa kwa
Watumishi katika utekelezaji wa majukumu ya kila siku.

Uwezeshaji na uwekezaji wa Serikali ya Awamu ya Sita kwa
Mamlaka hii ni uthibitisho kuwa Serikali inaona umuhimu wa
taasisi hii inayogusa maisha ya mtanzania kwenye nyanja za
afya, ulinzi na usalama, utafiti wa kisayansi, uchunguzi wa
dawa, vita dhidi ya dawa za kulevya nk ambapo taasisi
mbalimbali za Serikali hufanya kazi kwa karibu na Mamlaka
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kabla ya kufanya
maamuzi.

Chini ya uongozi wa Serikali ya Mhe, Rais, Dkt. Samia Suluhu
Hassan, Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
itaendelea kuimarisha huduma za uchunguzi wa kimaabara
na usimamizi na udhibiti wa kemikali na kuhakikisha inasaidia
vyombo vingine vya Serikali na wadau wa Mamlaka
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na kwa wakati ili
kuhakikisha malengo ya Serikali ya Awamu ya Sita chini ya
uongozi imara wa Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan yanatimia
kwa kiwango kinachotarajiwa. Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Kazi iendeleell!

&

Mtambo wa Vapour pressure Analyzer ambao unatumika
katika kupima shinikizo la mvuke wa maji, yabisi na
mafuta. Mtambo huu ni moja ya mitambo iliyonunuliva
ndani ya mwaka mmoja wa uongozi wa Rais, Dkt. Samia
Suluhu Hassan.
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Na Okello Thomas

amati ya Kudumu ya Bungeya
Huduma na Maendeleo ya
Jamii Februari 4, 2023 ilifanya
ziara kwenye Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali,
jijini Dar es Salaam na kutembelea
maabara kwa ajili ya kuona shughuli za
uchunguzi wa kimaabara
zinazotekelezwa na Mamlaka.

Akiongea baada va kutembelea
maabara, Makamu Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Mhe. Aloyce Kamamba,
ameipongeza Mamlaka kwa kazi nzuri
inayoifanya ya  kiuchunguzi na
huduma bora zinazotolewa na
kushauri kupanua wigo wa huduma
wa wananchi ikiwezekana zipatikane
katika kila Mkoa hapa nchini.

“Nawapongeza sana kwa huduma
nzuri mnazozitoa ambazo nyingine
tulikuwa hatuzifahamu, mnafanya kazi
nzuri sana na katika mazingira
mengine magumu. Huduma hizi za
Mkemia Mkuu wa Serikali zinahitajika

saha, wapo watu wengi wanazohitaji hata
huduma za Mkemia Mkuu wa Serikali
zinahitajika sana, wapo watu wengi
wanazohitaji hata huduma za

Vinasaba vya Binadamu (DNA). Kwa hiyo
tunashauri huduma hizi zisogezwe maeneo
wananchi walipo hasa kwenye maeneo ya
mikoa na ikiwezekana kuwa na ofisi kila
Mkoa ili wananchi waweze kupata huduma
zenu kwa urahisi zaidi” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati, Mhe.
Aloyce Kamamba, ameiagiza Wizara ya Afya
kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo,
kuendelea kutoa elimu kwa wananchi na
wadau mbalimbali nchini juu ya matatizo na
changamoto kuhusu madhara yatokanayo
na sumu kuvu ili nchi iweze kufanya vizuri
katika ngazi ya kimataifa katika uuazaji wa
mazao va chakula.

Naye Naibu Waziri wa Afya, Mhe. Dkt
Godwin Mollel, akizungumza baada ya
Kamati kutembelea maabara za Toksikolojia,
Sayansi Jinai Kemia, Sayansi Jinai Baiolojia
na Vinasaba na maabara ya mitambo,
amesema Wajumbe wa Kamati

wameridhishwa na utekelezaji wa kazi
za Mamlaka.

"Kamati ya Kudumu ya Bunge vya
Huduma na Maendeleo ya Jamii,
imeipongeza Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa ufanyaji
kazi mzuri katika  kuhudumia
wananchi kwenye masuala mbalimbali
ya kijamii kupitia uchunguzi wa
kimaabara unaofanyika kwa umakini
mkubwa. Pia Wizara ya Afya ipo tayari
kufanyia kazi hoja zilizotolewa na
Wajumbe baada ya kukagua Maabara
zote kwa ajili ya kuboresha utendaji
kazi," alisema Dkt. Mollel.

Aidha, Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt.
Fidelice Mafumiko, ameishukuru
Kamati hiyo kwa kutembelea Mamlaka
na kujionea shughuli zinazotekelezwa
kwa ufanisi kwenye masuala vya
uchunguzi wa Kisayansi wa kimaabara
wa Sampuli na vielelezo mbalimbali
vya kijamii na jinai, vile vile alisema
Mamlaka itakwenda kuyafanyia kazi
maelekezo yaliyotolewa na kamati
hiyo.
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IWELA MSINGI LA JENGO LA MAKAQ MARL =

VA MAMLAKA YA MARBARA YA MEEMIA
MR WA SERIKALY LINEWERWE MA:
MHE. UMM ALLY MWALIMU (148)
WAZI WA AFYA
| TAREHE 11 FEBRUARY, 2033

Waziri wa Afya, Mhe, Ummy Mwalimu (kulia) na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka, Profesa Esther Lugwisha

(kushoto} wakifungua pazia kuashiria uwekaji rasmi wa jiwe la msingi la jengo la Makao Makuu ya Mamlaka ya Maabara ya
Micemia Mkuu wa Serikali fijini Dodoma Februari 11,2023,

Na Sylvester Omary

aziri wa Afya, Mhe. Ummy

Mwalimu ameipongeza

Mamlaka ya Maabara ya

Mkemia Mkuu wa Serikali
kwa kuweza kujenga jengo zuri la ofisi
za Makao Makuu kwa muda mfupi,
gharama nafuu na kwa kutumia
mapato ya ndani.

Waziri Ummy amesema hayo Februari
11,2023, wakati akiweka jiwe la msingi
la jengo la ofisi ya Makao Makuu ya
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali na kuongea na Watumishi
katika ofisi hizo zilizopo lJijini Dodoma.

"Kazi yenu hii ya uchunguzi wa
maabara ina uhusiano wa karibu na
mambo ya kutenda haki, na mimi kwa
sababu ni mwanamke, kwa hiyo katika
suala la kuchunguza uhalali wa baba
wa mtoto ni yupi napenda sana tuwe
waadilifu ili kutenda haki ya kweli bila
kuonea mtu yoyote.

Aidha, Mhe. Ummy  Mwalimu
ameipongeza Bodi ya Mamlaka vya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
na Mejimenti yake kwa kuweza
kusimamia kikamilifu ujenzi wa jengo
hilo na kuwataka wataalamu wa Wizara

ya Afya kutumia kama mfano wa kutekeleza
miradi ya ujenzi kwa muda mfupi.

“Nikupongeze sana Mkemia Mkuu wa
Serikali na timu yako mmefanya kazi nzuri.
Bodi ya Wakurugenzi tunawashukuru kwa
hili kwa sababu mmewezesha kupatikana
kwa jengo hili na Mshauri Mwelekezi
nakupongeza kwa kazi nzuri. Naelekeza
Wizara na taasisi zilizo chiniya Wizara ya Afya
mtumie mradi wa ujenzi huu kama mfano
wa kutekeleza miradi vyenu. Ujenzi
umechukua muda mfupi, gharama kidogo
ukilinganisha ubora wa jengo na kwa
kutumia mapato ya ndani, nawapongeza
sana.

Kwa sasa mnatakiwa kukamilisha maabara
za uchunguzi kwa kuweka vifaa na ninahitaji
kupata taarifa ya mashine gani zinatakiwa
kununuliwa kwa mapato yenu ya ndani na
nyingine tutawanunulia Wizara. Muwasilishe
mapema ili ziingizwe kwenye bajeti katika
kipindi hiki cha kuandaa bajeti” alisema
Waziri wa Afya.

Aidha, Mhe. Waziri alielekeza kukamilishwa
mapema ununuzi na ufungaji wa mitambo
ya uchunguzi kwenye maabara hizo ili
aweze kumuomba Mhe. Rais wa Jamhuri
yva Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia
Suluhu Hassan kulifungua.

“Kamilisheni kufungwa kwa
mitambo kwenye maabara ili
himuombe  Mhe. Rais  aje

kutufungulia jengo hili na kuanza
kutumika kwa maabara hizo.
Dodoma ni katikati ya nchi na ni

rahisi wananchi kutoka maeneo
mbalimbali ya nchi  kupata
huduma. Msihamishe mitambo

iliyopo ofisi ya Dar es Salaam, ila
mnatakiwa kuweka ofisi ya Kanda
yenye hadhi kama ya Makao
Makuu Dodoma,” alisisitiza Mhe.
Ummy Mwalimu.

Waziri wa Afya ametoa wito kwa
Watumishi wa Mamlaka vya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali kuwa waadilifu na utendaji
wa haki katika kuwahudumia
wananchi wanaofika katika
mamlaka hiyo hususan wanaokuja
kupata huduma za uchunguzi wa
Vinasaba.

Sambamba na hilo, Waziri Ummy
ameelekeza Taasisi zote za umma
nha binafsi kutenga wvyumba na

m a o) a f u
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Inatoka Uk 7

ajili ya watumishi wao kufanya
mazoezi ikiwa ni sehemu ya mkakati
wa Serikali wa kupambana dhidi ya
magonjwa yasiyoambukiza.

Ameendelea kusema kuwa, kama nchi
inaendelea kushuhudia ongezeko
kubwa la magonjwa yasiyoambukiza,
ikiwemo kisukari, saratani, magonjwa
ya moyo na afya ya akili ambayo
yanaweza kudhibitiwa endapo
maelekezo ya kitaalamu yatafuatwa.

Aidha, amewaelekeza Wataalam wa
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kutoweka vikwazo kwa
Waganga wa tiba asili  pindi
wanapoleta dawa zao kwa ajili va
kufanyiwa wuchunguzi ili kufahamu
endapo dawa hizo zina kemikali
inayoweza  kudhuru  mwili  wa
mwanadamu au hazina madhara.

“Kwenye upande wa uchunguzi wa
mazingira na sumu tusiweke vikwazo
kwa waganga wa tiba asili wakija na
dawa zao. Tuwahimize kuja kufanya
uchunguzi kujua viambata vya sumu
kwa maana ya kujua usalama wake na
suala kwa kiasi gani dawa hizo zinatibu
tuwaachie Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa
Magonjwa ya Binadamu (NIMR).
Waganga wa Tiba asili wafuate
utaratibu na ikiwezekana Baraza la
Tiba Asili na Tiba Mbadala ndio
lichukue dawa na wajibu wa kupeleka
kwa Mkemia Mkuu wa Serikali na
baada ya hapo kuipeleka Taasisi ya
Taifa ya Utafiti wa Magonjwa vya
Binadamu ili kujua uwezo wake wa
kutibu na baadae Baraza kuirudisha
kwa mhusika“ alisisitiza.

Pamaoja na hayo, Waziri Ummy
ameelekeza Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kukaa
pamoja na Bandari ya Tanga ili kuweka
sawa namna va upokeaji wa bidhaa na
kemikali ili zisiingiliane kwa lengo la
kuboresha usalama wa bidhaa zote
zinazoingia nchini kupitia bandari
hiyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia

Mkuu wa Serikali, Profesa Esther Lugwisha, amemshukuru Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu kwa kutenga muda wake kuja kuweka jiwe la msingi la ujenzi wa jengo na
kumuahidi kuendelea kuisimamia taasisi hii katika utekelezaji wa majukumu yake kwa
ufanisi zaidi ikiwemo kutekeleza maelekezo yote aliyotoa na yanayotolewa na Wizara

ya Afya.

Nae, Mkemia Mkuu wa Serikali Dki. Fidelice Mafumiko amesema, kukamilika kwa
ujenzi wa jengo la Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kutasaidia
kusogeza huduma zaidi kwa wananchi kutoka maeneo mbalimbali hasa katika mikoa
ya mbali iliyokuwa ikipata huduma hizi Jijini Dar es Salaam.

Sambamba na hilo, Dkt. Mafumiko ameiomba Serikali kupitia Wizara ya Afya kusaidia
bajeti ya upatikanaji wa vifaa vitavyosimikwa katika maabara hizo ili ianze kutoa
huduma kwa haraka huku akisisitiza tayari Mamlaka hiyo imeanza kutenga fedha za
ununuzi wa baadhi ya vifaa hivyo kwa mwaka huu wa fedha.

Waziri wa Afya, Mhe. Ummy Mwalimu (aliyevaa kilemba) akimsikiliza Mkemia
Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko (kufia), wakati Mhe. Waziri wa Afya
alipotembelea maabara zilizopo katika jengo la Makao Makuu ya Mamlaka jijini
Dodoma kabla ya kuweka jiwe la msingi la ujenzi wa jengo hilo Februari 11, 2023.
Kushoto picha ya kwanza ni Mfamasia Mkuu wa Serikali, Daud Masasi, ambaye
alimwakilisha Katibu Mkuu Wizara ya Afya katika hafla hiyo.

el

WAJUMBE WA

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka, wakifuatilia hotuba ya Waziri wa
Afya, Mhe. Ummy Mwalimu (hayupo pichani) wakati wa hafla ya kuweka jiwe fa
msingi la ujenzi wa Jengo la Makao Makuu ya Mamlaka, jijini Dodoma iliyofanyika
Februari 11, 2023.
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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Profesa Esther Lugwisha (kulia),

akifurahia jambo na mwanafunzi wa kwanza aliyefanya vizuri zaidi kwa Wavulana katika somo la Baiolojia.

Na Okello Thomas

amlaka ya Maabara vya

Mkemia Mkuu wa Serikali

(GCLA), inaungana na Serikali

katika jitihada za
kuhamasisha wanafunzi kupenda
masomo ya sayansi kwa kutoa vyeti na
zawadi kwa wanafunzi waliofanya
vizuri katika mitihani yao ya kidato cha
nne na sita kwenye masomo ya sayansi
kitaifa.

Hayo yameelezwa na Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka,
Profesa Esther Lugwisha, wakati
akifungua hafla ya utoaji wa vyeti na
zawadi kwa wanafunzi na walimu,
ikiwa ni kutambua bidii na kujituma
kwao katika kusoma masomo ya
sayansi kwa upande wa wanafunzi na
kwa upande wa walimu katika

kufundisha masomo hayo iliyowezesha
wanafunzi kufanya vizuri na kuongoza
kwenye masomo ya sayansi kitaifa wakati wa
hafla iliyofanyika katika ukumbi wa Kituo cha
Mikutano cha Kimataifa cha Julius Nyerere
(JNICC) jijini Dar es Salaam, Julai 8, 2022.

“Tukio hili ni kudhihirisha na kutambua
umuhimu wa sayansi katika jamii na kutoa
hamasa kwa watoto wetu kupenda masomo
ya sayansi ili wajitume kwa kusoma kwa bidii,
pamoja na walimu kufundisha kwa bidii na
weledi kwa kuwa wingi wa ufaulu kwenye
masomo hayo ni ufanisi mkubwa katika
maendeleo ya watoto wenyewe, shule
walizotoka, wazazi pamoja na taifa katika
kuhimili maendeleo ya uchumi wa viwanda
na ukuaji wa teknolojia,” alisema Profesa.

Aidha, Profesa Lugwisha, aliongeza kuwa
katika kuunga mkono jitihada hizo, Mamlaka
imeendelea kutoa zawadi kwa wahusika kwa
zaidi ya miaka 15 mfululizo, lengo kuu likiwa

ni  kuendelea kuhamasisha na
kutengeneza wataalam katika fani
husika ili kukidhi mahitaji ya sasa na
baadae. Kwa upande wake Yohana
Katani, mwanafunzi aliveshika nafasi
ya kwanza kitaifa katika somo la fizikia,
ameishukuru Serikali ya Awamu ya Sita
kupitia Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali, chini ya
Wizara ya Afya, kwa kuendelea
kuhamasisha na kuwezesha wanafunzi
kufikia ndoto zao kwa kuwazawadia
wanafunzi waliofanya vizuri zaidi
kwenye masomo ya sayansi, jambo
ambalo linachochea uzalendo nchini.

“Sisi  tumeamua kwa sababu
tumetambua kwamba kuna watu
wanatuamini na kututhamini, ndiyo
maana tunajitahidi kwa vile ambavyo
tunaweza ili kuhakikisha kwamba
tunaleta matokeo mazuri kwa ajili ya
taifa letu," alisema Katani.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan (kulia), akimsikiliza Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice

Mafumiko, kuhusu majukumu ya Mamlaka katika uchunguzi wa kimaabara wa vielelezo mbalimbali ikiwa ni pamoja na dawa za kulevya
alipotembelea banda la Mamlaka wakati akifunga maadhimisho ya wiki ya kupiga vita matumizi ya dawa za kulevya kitaifa yalivofanyika
Juni 25, 2023, katika uwanja wa Sheikh Amvi Abeid, jijini Arusha. Katikati ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.

Kassim Majaliwa.

Na Sylvester Omary

ais wa Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia

Suluhu Hassan, amezitaka

Wizara ya Afya, Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Asasi za Kiraia
pamoja na wazazi ha walezi kuwekeza
nguvu zaidi katika kulinda jamii kwa
kuendelea kudhibiti uingizaji,
uzalishaji, usafirishaji na utumiaji wa
dawa za kulevya.

Mhe. Rais, aliyasema hayo katika kilele
cha Maadhimisho ya Kitaifa ya Siku ya
Kupiga Vita Dawa za Kulevya Duniani
ilivobeba kaulimbiu Zingatia Utu,

Imarisha Huduma za Kinga na Tiba'

iliyofanyika katika uwanja wa Sheikh
Amri Abeid jijini Arusha, Juni 25, 2023.

“Kinga ni bora kuliko tiba, hivyo natoa
wito kwa Mamlaka husika, Taasisi za
Serikali na Asasi za Kiraia, kuongeza

wito kwa Mamlaka husika, Taasisi za Serikali
na Asasi za Kiraia, kuongeza jitihada kwenye
kutoa elimu kwa jamii hasa kwa vijana ili
wajiepushe na matumizi ya dawa za kulevya,
lakini na sisi Serikali tumejipanga vyema
kukabiliana na janga hili" alisisitiza
Mheshimiwa Rais.

Pia, Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan,
altoa rai kwa Mamlaka na Taasisi
zinazohusika na masuala ya dawa za kulevya
kufanya kazi kwa weledi kwa kuhakikisha
watuhumiwa wa dawa za kulevya wanapata
haki zao kwa wakati bila kuchelewesha kesi
mahakamani.

Aidha, Rais Samia, aliipongeza Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kwa
kufanya kazi vizuri katika udhibiti wa
uingizaji wa kemikali bashirifu nchini na pia
kuendelea  kushirikiana na Mamlaka
zinazohusika na upigaji vita dawa za kulevya
nchini.

Katika Maadhimisho hayo ya Kitaifa ya
Siku ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya
Duniani yaliyoanza Juni 23 hadi 25,
2023, kwenye uwanja wa Sheikh Amri
Abeid, jijini Arusha, Mamlaka vya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali,
ilitoa elimu kwa wananchi
waliotembelea banda la Mamlaka
kuhusu shughuli mbalimbali
zinazotolewa na Mamlaka, katika
maadhimisho hayo wataalam kutoka
Mamlaka, waliweza kupima na
kutambua utumiaji wa aina
mbalimbali ya dawa za kulevya kutoka
kwa wahanga, kama vile heroin,
bhangi, mirungi na kutambua wale

ambao tayari wapo kwenye tiba
ambao  wanatumia dawa va
methadone.



aabara ya Sayansi lJinai
Baiolojia na Vinasaba ya
Mamlaka ya Maabara ya

Mkemia Mkuu wa Serikali
imefanikiwa kupata ithibati ya
kimataifa ya maabara ya [SO/IEC
17025:2017 kutoka Southern African
Development Community
Accreditation Services (SADCAS).

Mkemia Mkuu wa Serikali ametoa
taarifa hiyo wakati akifungua Kikao
cha Menejimenti cha Mfumo wa Ubora
wa Maabara kwa watumishi wa
Kurugenzi ya Huduma za Sayansi Jinai
kilichofanyika Novemba 8, 2022 katika
ukumbi mdogo wa Bunge jijini Dar es
Salaam.

"Tumefanikiwa kupata ithibati ya 1SO
17025:2017, ya maabara ya Sayansi
Jinai Baiolojia na Vinasaba, SADCAS
wametujulisha kwa barua pamoja na

cheti c¢ha ithibati kimefika na
tumekipokea, nawapongeza
watumishi wote wa  Mamlaka

waliofanikisha kupatikana kwa ithibati

hii kwa sababu haikuwa kazi nyepesi kuipata
kwake.

Naamini ithibati hii itaongeza chachu ya
maabara yetu kuaminika =zaidi katika
masuala ya uchunguzi wa kimaabara wa
sayansi jinai na vinasaba’ alisema Dkt
Mafumiko.

Aidha, Mkemia Mkuu wa Serikali amewataka
watumishi wa maabara ya vinasaba kufanya
kazi kwa bidii kwa kuzingatia matakwa ya
ithibati ili kuilinda na kuishi katika misingi ya
mifumo ya ubora.

"Tujikite kwenye matakwa ya ithibati na
tuyaishi katika kazi zetu za kila siku za
uchunguzi kwa kuzingatia mambo ya

muhimu ya utekelezaji wa mifumo ya ubora.
Katika kuishi misingi ya mifumo ya ubora
inapaswa iwe ni kipaumbele cha mtumishi
binafsi na taasisi kwa ujumlaili kila mtumishi
uweze kufanya kazi katika maabara yoyote
kwa sababu hakuna mtumishi mwenye hati
miliki ya kuwa kwenye maahara moja.

Kila mtumishi anapaswa kuwa nha uwezo wa
kufanya kazi na kuzungumzia maabara zote

ISO/IEC 17025:2017

DNA LAB

na huo ndio umahiri unaohitajika.
Ithibati hii ya maabara ya Vinasaba
ituhamasishe  kupata ithibati ya
maabara nyingine za Mamlaka ili
kutimiza malengo ya kuwa na ithibati
ya maabara zetu zote’ alisisitiza
Mkemia Mkuu wa Serikali,

Kupatikana kwa ithibati ya maabara ya
sayansi Jinai Baiolojia na Vinasaba
kunafanya sasa Mamlaka kuwa na
maabara tatu kati ya saba ambazo
zimepata ithibati ya uchunguzi wa
kimaabara. Maabara nyingine ni ya
mazingira na chakula na dawa.

Kupata ithibati kwa maabara vya
Sayansi Jinai Baiolojia na Vinasaba
kunaifanya kuwa maabara ya kwanza
ya Vinasaba kwa ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati na maabara ya nne
kwa nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya
Nchi za Kusini mwa Afrika {SADC).
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Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Koplo Faresi Kauli (aliyesimama), akitoa mafunzo kwa watumishi wa Mamiaka ya

BOLALOR/ TR s

Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA), juu ya kinga na tahadhari dhidi ya majanga ya mote. Mafunzo hayo
yalifanyika katika ukumbi wa mikutano wa Mamlaka ofisi ndogo ya Dar es Salaam Disemba 20, 2022. Mafunzo hayo
yalifunguliwa na Meneja wa Maabara ya Chakula na Dawa, Dkt. Shimo Peter.

Na Okello Thomas

atumishi wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia

Mkuu wa Serikali, wamepewa mafunzo ya namna

ya kuzima moto, huku watumishi, wakitakiwa

kuchukua tahadhari, juu ya ajali zitokanazo na
majanga ya moto kwa kufahamu matumizi ya vifaa vya
kuzimia moto (Fire Extinguisher), Fire blanket pamoja na
viashiria moto (Smoke Ditector) katika maeneo ya kazi
na majumbani.

Tahadhari hiyo, imetolewa na askari wa kikosi cha Zimamoto
na Uokoaji, Koplo Faresi Kauli, wakati akitoa mafunzo hayo,
yaliyofanyika kwenye Ofisi za Mamlaka, Dar es Salaam,
Disemba 20, 20232.

“Ni vyema kuchukua tahadhari ya kufunga vifaa maalum vya
viashiria vya moto, vifaa vya kuzimia moto, pamocja na
kujifunza namna ya kutumia vifaa hivyo, kwa lengo la
kukabiliana na majanga hayo ya moto” alisema Koplo Faresi.
Aidha, amefafanua kuwa, asilimia kubwa vya hasara
zinazosababishwa na majanga mengi ya moto hutokana na
watu kutokuwa na uelewa wa kutosha juu ya umuhimu na
matumizi ya vifaa vya kuzimia moto, pamoja na kushindwa
kufuata utaratibu wa uzimaji moto.

"Mara nyingi moto ukitokea, watu huanza kuzima kwanza, bila
utaalam wowote, moto ukiwashinda ndic wanaanza kutafuta
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, jambo ambalo si sahihi. Pindi

moto ukizuka, toa taarifa Jeshi la Zimamoto kwa namba 114
bila gharama yoyote" aliongeza Faresi.

Amesisitiza kuwa, kila jengo linapaswa kuwa na vifaa vya
kuzimia moto, miundombinu rafiki ya kujikinga na majanga ya
moto ikiwemo sehemu ya kusimama

pindi moto unapotokea.

Hata hivyo, watumishi wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, wamelishukuru Jeshi la Zimamoto na
Uokeaji, kwa kuwapa mafunzo hayo muhimu kwa watumishi,
kwani wengi wao hawakuwa na ufahamu wa kutosha juu ya
tahadhari ya majanga ya moto na kuzima.

TR N b

Asha Ndwata kutoka Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali (GCLA), akizima moto kwa kutumia
blanketi maalum la kuzimia moto (fire blanket), katika
mafunzo ya kinga na tahadhari dhidi ya majanga ya moto.
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WATUMISHI WATAKIWA KUENDELEA KUCHUKUA TAHADHARI

DHIDI YA UKIMWI

Na Judith Lema

atumishi wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia

Mkuu wa Serikali (GCLA), washauriwa kujenga

tabia ya kupima afya zao mara kwa mara kwa

kufanya hivyo watatambua kama wana maradhi
au la na kama wana maradhi waweze kupata huduma za
matibabu kwa wakati.

Rai hiyo imetolewa na Meneja wa Maabara ya Chakula na
Dawa, Dkt. Shimo Peter, wakati akifungua semina ya
mapambano dhidi ya maambukizi ya Virusi vya Ukimwi,
yaliyofanyika, jijini Dar es Salaam, Disemba 23, 2022.

Dkt. Shimo, alisema kuwa, lengo la semina hiyo ni
kuwakumbusha watumishi kufahamu kuwa ugonjwa wa
ukimwi bado upo na ni janga la kitaifa, hivyo ipo haja kwa
watumishi kupima afya zao mara kwa mara ili waweze kujua
afya zao.

"Mafunzo haya yatasaidia kwa kiwango kikubwa kupunguza
kasi ya maambukizi ya VVU na UKIMWI hususani mahala pa
kazi na kwenye mikusanyiko, pamoja na kupima kwa hiyari
ambapo kutasaidia sana kuepusha na Kkupunguza
maambukizi mapya ya VVU,"amesema Dkt. Shimo.

Mwezeshaji wa semina hiyo Dkt. Garvin Kweka, kutoka
Hospitali ya Taifa Muhimbili, ameuomba uongozi wa Mamlaka
kujiwekea utaratibu wa kutoa elimu ya ukimwi kwa
wafanyakazi wac kwani itasaidia kupunguza kasi ya
maambukizi mapya ya ukimwi na pia amewasihi watumishi
wa Mamlaka kupima kila wakati na kuendelea kutumia kinga
ili kujiepusha na maambukizi mapya ya VVU.

Watumishi wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali (GCLA), Makuu Dodoma, wakifuatilia mafunzo
kuhusu kinga juu ya maambukizi ya Virusi vya UKIMWI.
Mafunzo hayo yamefanyika katika ukumbi wa Mamlaka
Dodoma.

Aidha, alisema jamii imekuwa ikiwanyanyapaa watu wenye
maambukizi ya VVU na UKIMWI, sehemu zenye mikusanyiko
ikiwemo mahala pa kazi, hali ambayo huwafanya wajisikie
wametengwa na jamii na kusababisha wengi wao kuathirika
kisaikolojia na wengine kupoteza maisha kabla ya muda.

Hata hivyo, aliwasihi wafanyakazi wenye kujitambua kuwa
wanaishi na virusi vya UKIMWI kutokuwa waoga kujitokeza
kwani sera ya nchi kwa mujibu wa ibara ya 12(1) ya katiba
inakataza mtu ama kikundi kumnyanyapaa mwathirika wa
UKIMWL.

(aliyesimama), akiwaelezea jambo watumishi wa
Mamilaka Ofisi ya Dar es Salaam, kuhusu kinga juu ya
maambukizi ya Virusi vya UKIMWI.

4 = \

Watumishi wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Dar es Salaam,
wakifuatilia mafunzo kuhusu kinga juu ya
maambukizi ya Virusi vya UKIMWI.

e
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WAKULIMA WASISITIZWA KUWA NA MATUMIZI SALAMA YA KEMIKALI

"

Mtumishi wa Mamlaka kutoka Ofisi ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Jackson Mwijage (kushota),

AR

akitoa ufafanuzi kwa

mkulima aliyetembelea banda la Mamlaka kuhusu mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi yanayofanyiwa uchunguzi wa
kimaabara katika maabara za Mamlaka ifi kuhakiki ubora na usalama wake.

Na Fatma Salum

kemia Mkuu wa Serikali Dkt.
Fidelice Mafumiko
amewasisitiza wakulima,

wafugaji na wavuvi
kuzingatia matumizi sahihi na salama

ya kemikali zinazotumika kwenye
kilimo na mifugo ili kuepuka madhara
kwa afya kwa binadamu na mazingira
yahayoweza kusababishwa na
matumizi holela ya kemikali hizo.

Dkt. Mafumiko ametoa angalizo hilo
kwenye maonesho ya Wakulima va
Nanenane vyaliyo adhimishwa kitaifa
jijini Mbeya kwa mwaka 2022,
alipotembelea banda la Mpango wa
Kukuza Kilimo Kusini mwa Tanzania
(SAGCOT) na kukutana na wadau wa
kilimo wanaoratibiwa na mpango huo.

Akizungumza na wadau hao, Dkt

Mafumiko alisema kuwa Serikali
kupitia Mamlaka ya Maabara va
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa

kushirikiana na wadau wengine kama
SAGCOT, wako tayari kutoa elimu kwa
wakulima, wafugaji na wavuvi ili

kuwasaidia kuelewa matumizi sahihi na
salama va kemikali katika uzalishaji kwa
lengo la kupata mazao bhora.

“Nawapongeza SAGCOT kwa kazi nzuri
wanayofanya ya kuhakikisha wadau wao
wanapata uelewa wa kutosha wa masuala
muhimu vakiwemo matumizi salama va
kemikali. Chini ya uratibu wao katika
maonesho va Nanenane, Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
tumefanikiwa  kutoa  mafunzo  kwa
wafanyabiashara zaidi va 30 waliopo katika
minyororo ya thamani kwenve sekta za
kilimo, mifugo na uvuvi,

Wadau hao walipewa elimu kuhusu
majukumu na sheria za Mamlaka pamoja na
kuwasisitiza kutumia maabara za Mkemia
Mkuu wa Serikali kufanya uchunguzi wa
mazao yao ili kuhakiki ubora na usalama
hatua ambayo itawasaidia kuongeza
thamani,” alibainisha Dkt. Mafumiko.

Aidha, Dkt. Mafumiko alitoa wito kwa wadau
wengine wote

wanaotumia kemikali kwenye kilimo na
ufugaji kuwasiliana na Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkemia Mkuu wa Serikali

ili wapatiwe elimu ya masuala ya
uteketezaji wa kemikali zilizoharibika
pamegja na vifungashio vilivyotumika
kuhifadhi kemikali hizo.

Kwa upande mwingine Dkt. Mafumiko
ameishukuru Serikali chini ya uongozi
thabiti wa Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu
Hassan kwa kuandaa maonesho hayo
yenye fija kwa wakulima.

Kwa upande wake Mtendaji Mkuu wa
SAGCOT, Geoffrey Kirenga
ameipongeza Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa utayari
wa kushirikiana na wadau wa kilimo
katika  kuhamasisha kilimo cha
biashara ambacho Kkinatoa fursa ya
kuongeza kipatc cha wakulima na
kukuza uchumi wa taifa.

Maonesho ya Kitaifa ya Wakulima ya
Nanenane kwa mwaka huu yalifanyika
katika viwanja vya John Mwakangale
Jijini Mbeya kuanzia Agosti Mosi hadi
Agosti 8 ambapo taasisi mbalimbali za
Serikali na sekta binafsi zilishiriki.
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MAFANIKIO YA MIAKA MITANO YA UONGOZI WA MKEMIA
MKUU WA SERIKALI DKT. MAFUMIKO

DKT. FIDELICE MAFUMIKO

Mkemia Mkuu wa Serikali

Na mwandishi wetu

gwe ya kwanza ya uongozi wa

miaka mitano (2018-2023), ya

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt.

Fidelice Mbaruku
Simbagungile Mafumiko, ilikamilika
Aprili 3, 2023 kwa mafanikio
makubwa, na Mhe. Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanziania, Dkt. Samia
Suluhu Hassan, amemteua tena
kuendelea kuongoza Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
kwa kipindi cha pili cha miaka mitano
(2023-2028).

Tangu mwezi Aprili, mwaka 2018 Dkt.
Mafumiko alipoingia madarakani
kuongoza Taasisi hii kongwe nchini
akiwa Mkemia Mkuu wa Serikali wa
kumi na mbili na wa nane mzalendo
kuongoza Mamlaka ya Maabara va
Mkemia Mkuu wa Serikali, kumekuwa
na mafanikio makubwa.

Dkt. Mafumiko amefanya mabadiliko
makubwa vya kimaendeleo katika
kipindi cha miaka mitano ya uongozi
wake ndani ya Mamlaka ya Maabaraya
Mkemia Mkuu wa Serikali. Kuna
maeneo kadhaa ambayo yameipaisha
Mamlaka na kuiweka kuwa moja va
Taasisi zinazofanya vizuri nchini.

Swali; Dkt. Fidelice Mafumiko, watumishi
wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu

wa Serikali na wadau wa Mamlaka,
wanakupongeza sana kwa kuteuliwa tena na
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
kuongoza Mamlaka kwa kipindi kingine cha
Miaka mitano. Je unazungumziaje uteuzi
huo?

Jibu: Awali ya yote kabisa, namshukuru
Mwenyezi Mungu kwa neema, rehema na
baraka za afya njema, nguvu, ulinzi, busara
na hekima katika kipindi chote cha uongozi
wangu. Uongozi katika nafasi yoyote ni kwa
baraka za Mwenyezi Mungu, na hivyo uteuzi
wangu wa kuwa Mkemia Mkuu wa Serikali
wa nane katika Mamlaka ya Maabara va
Mkemia Mkuu wa Serikali ninaamini ni
Baraka na kibali kutoka kwa Mungu muumba
wa vyote.. Mamlaka kubwa na kongwe kama
hii venye  historia chanya ambayo
imeendelea kukua na kuaminika nchini kote
katika kulinda afya ya binadamu na
mazingira inahitaji kujitoa na kujituma sana
bila kujali muda wala saa kwani majukumu
yake ni yenye upekee na yanayohitaji
umakini, ubora, weledi na uzalendo wakati
wote katika utekelezaji wake kwa Serikali na
Umma kwa ujumla. Hivyo, mafanikio
niliyoyapata katika muhula wangu wa
kwanza kama Mkemia Mkuu wa Serikali
yasingetimia kama isingekuwa umocja na
ushirikiano  mkubwa nilioupata na
ninaoendelea kuupata kutoka kwa viongozi
wa ngazi mbalimbali ndani na nje vya
Mamlaka pamoja na watumishi wenzangu
wa Mamlaka. Sanjari na hili, mafanikio ya
Mamlaka yanachangiwa na mahusiano
mazuri yaliyojengwa na ftunayoendelea
kuyajenga na wadau wetu mbalimbali kwani
bila wao Taasisi hii isingekuwa na sifa
iliyonayo sasa. Natambua kuchaguliwa
kwangu kuiongoza Mamlaka kwa miaka
mingine mitano ni ishara kuwa uongozi
wangu umeonekana na kuaminiwa kuwa
unafaa kuendelea kutekeleza majukumu ya
Taasisi hii muhimu ambayc hatimaye ni
kumsaidia Mhe. Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu
Hassan, katika kazi nzuri anayoifanya ya
kuliongoza Taifa letu. Kwa heshima na
unyenyekevu, naomba nichukue fursa hii
kumshukuru kipekee Mhe Dkt. Samia Suluhu
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania, kwa kazi nzuri anayoifanya
ya kuliongoza Taifa letu. Kwa heshima
na unyenyekevu, naomba nichukue
fursa hii kumshukuru kipekee Mhe.
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, kwa
kuniteua kuwa Mkemia Mkuu wa
Serikali wa Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa kipindi
cha pili cha miaka mitano (2023-2028).
Ninamuahidi kuwa nitaendelea kujitoa
na kujituma kadri ya uwezo wangu
katika kulinda dira na dhima ya
Mamlaka na kwa Baraka za Mwenyezi
Mungu kuipeperusha vema nchi yetu
kimataifa kupitia huduma zitolewazo
na Mamlaka.

Mafanikio katika Kipindi cha miaka
mitano ya Dkt. Mafumiko

Swali: Kulinda Afya na Mazingira ya
Mtanzania; Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali dhima yake
kubwa ni kulinda afya ya Binadamu na
mazingira. Je katika miaka mitano ya
Uongozi wako ni mambo yapi
makubwa yamefanyika katika
kutekeleza azma hiyo, haswa upande
wa Udhibiti na Usimamizi wa Kemikali
zinazoingia na kutumika nchini,
ikizingatiwa kuwa Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
ni msimamizi na mdhibiti wa masuala
ya Kemikali nchini?

Jibu: Usimamizi wa Kemikali kupitia
ukaguzi wa maeneo ambayo
Kemikali zinatumika, kuhifadhiwa au
wakati wa usafirishaji

lli  kuhakikisha kwamba kemikali
zinatumika bila kuleta madhara kwa
afya na mazingira, ukaguzi wa mara
kwa mara kwa wadau
wanaojishughulisha na shughuli za
kemikali kwenye maeneo yao ni sulala
la muhimu sana. Katika kipindi cha
miaka mitano iliyopita (2018/2019 -
2022/2023) jumla ya maghala 10,019
ya kemikali sawa na asilimia 114 ya
lengo la miaka mitano la kukagua
maghala 8,957 yaliweza kukaguliwa.
Utekelezaji huu ni sawa na ongezekola
asilimia 156 ukilinganisha na maghala
4,000 yaliyokaguliwa katika kipindi
cha miaka mitano vya nyuma
(2013/2014 to 2017/2018).

.
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Usimamizi wa Kemikali Kupitia Usajili
wa Wadau

Usajili wa wadau unawezesha Ofisi ya
Msajili wa Kemikali kujibu maswali ya
nani anaingiza nini? kwa lengo gani?
na matumizi yake au uhifadhi wa hizo
kemikali utakuwa wapi? Lengo kuu
ikiwa ni kulinda afya ya watu na
mazingira dhidi ya madhara vya
kemikali hasa hatarishi. Katika kipindi
cha miaka mitano iliyopita (2018/2019
- 2022/2023) jumla ya wadau 5,180
wa kemikali sawa na asilimia 123 ya
lengo la miaka mitano la kusajili
wadau wa kemikali 4,203 vyaliweza
kusajiliwa. Utekelezaji huu ni sawa na
ongezeko la asilimia 186 ukilinganisha
na wadau wa kemikali 1,811
waliosajiliwa katika kipindi cha miaka
mitaho va nyuma (2013/2014 to
2017/2018).

Udhibiti wa Uingizaji na Usafirishaji
wa Kemikali Kupitia Utoaji wa Vibali
lli kuhakikisha kwamba kemikali
zinazoingizwa nchini ni zile tu ambazo
zinaruhusiwa kwa mujibu wa Sheria za
Nchi na Sheria/Mikataba ya Kimataifa
ili kulinda afya ya watu na mazingira
dhidi ya kemikali hatarishi, kila
shehena ya kemikali inayoingizwa
nchini ni lazima iwe imeruhusiwa na
Msajili kwa kupewa kibali cha kuingiza
pamoja na kusafirisha.

Pia ili kuwezesha uratibu wa uingizaji
na matumizi ya kemikali bashirifu ili
kuzuia uchepushaji na kutengeneza
dawa za kulenya, kila shehena ya
kemikali inayoingizwa nchini ni lazima
iwe imeruhusiwa na Msajili kwa
kupewa kibali cha kuingiza pamoja na
kusafirisha. Katika kipindi cha miaka
mitano  iliyopita (2018/2019 -
2022/2023) jumla ya vibali wvya
kemikali 247,453 sawa na asilimia 127
va lengo la miaka mitano la kutoa
vibali vya kemikali 194,538 viliweza
kutolewa. Utekelezaji huu ni sawa na
ongezeko la asilimia 102 ukilinganisha
na vibali wvya kemikali 122,600
vilivyotolewa katika kipindi cha miaka
mitano ya nyuma (2013/2014 to
2017/2018).

Kuendelea Kutoa Elimu kwa Wadau
Kupitia Mafunzo ya Kujenga Uelewa
wa Madhara ya Kemikali kwa Wadau
Uelewa wa kutosha wa wadau
kuhusiana na madhara ya kemikali ili
kulinda afya za watu na mazingira ni
suala la msingi na muhimu sana.

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2018/2019 - 2022/2023) jumla ya wadau wa
kemikali 11,812 sawa na asilimia 198 va lengo la miaka mitano la kutoa elimu kwa
wadau wa kemikali 5,978 waliweza kupata mafunzo ya matumizi na usafirishaji salama
wa kemikali. Utekelezaji huu ni sawa na ongezeko la asilimia 1,327 ukilinganisha na
wadau wa kemikali 859 waliopata mafunzo hayo katika kipindi cha miaka mitano ya
nyuma {2013/2014 to 2017/2018),

Jeremiah Nkulukulu, kutoka Mamlaka akitoa elimu kwa madereva wa kampuni ya
DSM Corridor Group (DCG), kuhusu wajibu wa dereva anayesafirisha kemikali.

Katika kipindi cha miaka mitano ilivopita (2018/2019 - 2022/2023), Mamlaka iliweza
kuunda na kuanza kutekeleza Mfumo wa usajili na utoaji vibali vya kemikali ujulikanao,
"Customers Chemical Management Portal (CCMP)". Utekelezaji wa mfumo huu,
umerahisisha usajili wa wadau na utoaji wa vibali vya kuingiza na kusafirisha kemikali
nchini. Usimikaji na utekelezaji wa mfumo huu, umesaidia kupunguza siku za utoaji
vibali kutoka siku nne (4) hadi kutoa kibali ndani ya siku moja (1). Pia, idadi ya siku
zilizokuwa zinatumika kukamilisha usajili wa wadau zimepungua kutoka siku 90 hadi
chini ya siku 30 kukamilisha usajili. Ufanisi huu umepatikana kutokana na matumizi ya
TEHAMA kupitia mfumo wa CCMP kwa zaidi ya asilimia 98 ya shughuli zote za usajili na
utoaji vibali.

Katika kipindi cha miaka mitano ilivopita (2018/2019 - 2022/2023), Mamlaka
imeendelea kuimarisha utekelezaji wa Mikataba ya Kimataifa katika Usimamizi na
Udhibiti wa Kemikali ambayo ni pamoja na: Rotterdam, Basel, Stockholm na Minamata
ikiwa ni pamoja na kushiriki kwenye mikutano mbalimbali ya Kimataifa chini ya
mikataba hiyo. Pia kuendelea kushiriki kwenye mikutano na kila hatua ya uanzishaji wa
Mkakati wa Pili wa Kimataifa wa Usimamizi wa Kemikali (Strategic Approach to
International Chemicals Management (SAICM)) baada ya ule wa awali kumaliza muda
wake, ha utekelezaji wa itifaki ya Montreal kuhusiana na kemikali zinazoharibu Tabaka
la Ozone.

Marekebisho ya Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa Kemikali na Kanuni Zake
Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2018/2019 - 2022/2023), Mamlaka ilifanya
Marekebisho ya Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa Kemikali za Viwandani na
Majumbani, Sheria Na. 3 ya Mwaka 2003 na Kanuni zake. Marekebisho hayo
yamepelekea ongezeko la mzigo wa kemikali ambao unahudumiwa kupitia Bandari ya
Dar es Salaam. Kwa mfano, hapo awali Sheria ilikuwa hairuhusu kuingiza shehena ya
kemikali ya Salfa ambayo haijafungashwa kwa lengo la kufungashwa hapa nchini,
baada ya kufanya marekebisho ya Sheria na kuruhusu uingizaji wa kemikali kwa
mfumo wa kichele na kufanyiwa ufungashaji hapa nchini, jumla ya Tani 750,000 za
kemikali hiyo katika mfumo wa kichele zimeingizwa nchini kupitia Bandari ya Dar es
Salaam kuanzia Julai 2021 mpaka Mei 2023. Hivyo kuongeza mapato ya Bandari na
nchi kwa ujumla.
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Swali: Uwekezaji kwenye Mitambo ya
Kisasa ya Uchunguzi

Katika karne hii ya 21, dunia
imeshuhudia ukuaji wa kasi katika
sayansi na teknolojia. Ili kuendana na
mabadiliko hayo taasisi za kisayansi
hazina budi kufanya uwekezaji wa
mitambo va kisasa kukidhi hitaji hilo. Je
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kama Maabara ya rufaa
nchini na pia mchunguzi wa Serikali wa
sampuli mbalimbali hususani kwenye
maeneo ya Afya,Mazingira, masuala ya
Jinai na kwenye majanga mbalimbali.
Je, katika kipindi cha miaka mitano ya
uongozi wako Mamlaka imefanya
uwekezaji gani katika mitambo ya
kisasa ya uchunguzi wa kimaabara?

Jibu: Katika kipindi cha miaka mitano
(2018 - 2023) ya uongozi wangu,
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali imewekeza katika mitambo
ya kisasa ya uchunguzi wa kimaabara
kwa kununua mitambo mikubwa
hamsini na tisa (59) venye thamani ya
Shilingi Bilioni 14.29 za kitanzania na
mitambo midogo 277 yenye thamani
ya Shilingi Bilioni 6.15 za kitanzania na
yote kwa ujumla ikiwa na thamani ya
Shilingi Bilioni 20.44.

Madhumuni  makubwa ya uwekezaji
huu wa Mamlaka ni kuimarisha
jukumu lake la uchunguzi wa
kimaabara kwa kutoa huduma bora za
uchunguzi wa kimaabara kwa Serikali,
Taasisi, Asasi mbalimbali na Umma kwa
ujumla ili kutimiza azima yake vya
kulinda afya ya binadamu na mazingira
na pia kuimarisha ustawi wa jamil.

Vilevile, uwekezaji huu wa
miundombinu va mitambo
umewezesha Mamlaka kusogeza

huduma karibu na Wananchi kwenye
Ofisi za Kanda Sita ambazo ni Kanda ya
Ziwa (Mwanza) inayohudumia mikoa
ya Geita, Kagera, Kigoma, Simiyu,
Shinyanga, Mara na Mwanza; Kanda ya
Kaskazini  {Arusha), inayohudumia
mikoa va Arusha, Manyara, Kilimanjaro
na Tanga; Kanda ya Kati (Dodoma)
inayohudumia mikoa va Dodoma,
lringa, Morogoro, Tabora na Singida;
Kanda va Nyanda za Juu Kusini
(Mbeya) inaychudumia mikoa ya
Katavi, Mbeya, Njombe, Songwe na
Rukwa;

Kanda va

Kusini (Mtwara)

inaychudumia mikoa ya Lindi, Mtwara na
Ruvuma na Kanda ya Mashariki (Dar es
Salaam) inayohudumia mikoa ya Dar es
Salaam na Pwani.

Baadhi ya mitambo hiyo vya kisasa
iliyonunuliwa ni Liquid Chromatography,
Mass Spectrometer (LC-MS/MS) kwa
ajili ya uchunguzi wa sampuli za jinai, Tiba
asili; Vyakula, virutubisho (Food
Supplements), Tafiti za magonjwa; na
Usalama wa Chanjo, 3500XL Genetic
Analyser - uchunguzi wa sampuli za
vinasaba vya binadamu kuhusiana na
mashauri ya Jinai, kijamii (Paternity) na
wagonjwa wanachitaji upandikizaji wa figo
na utambuzi wa lJinsi iliyotawala (Sex
identification) ili kuwezesha matibabu
ikiwemo ya upasuaji.

Gas Chromatography - Mass Spectrometer
(GC-MS/MS) - uchunguzi wa sampuli za
mkojo na damu kubaini viwango vya
viambata vya dawa za kulevya na sumu kwa
wagonjwa walioathirika na dawa za kulevya;
Uchunguzi wa usalama na ubora dawa asili;
virutubisho (Food Supplements); na Tafiti
mbalimbali;

Gas Analyser - uchunguzi wa ubora na
usalama wa gesi ya Oksijeni inayotumiwa na
wagonjwa (Medical gas) pamoja na gesi
asilia ikiwvemo gesi za kupikia majumbani;
Inductively Coupled Plasma Optical
Emission Spectrometer (ICP-OES) na
Atomic Absorption Spectrometer (AAS) -
Uchunguzi wa maji tiba (dialysis water)
yanayotumiwa kutibu wagonjwa wa figo

pamoja na uchunguzi wa damu na
mkojo kwa wafanyakazi wa migodini
au viwandani kubaini viwango vya
madini tembo kwa wagonjwa
walioathirika kutokana na mazingira
ya kazi zag;

Cyanide Analyser - Uchunguzi wa
sampuli za damu na mkojo kubaini
uwepo wa sumu ya sainidi kwa
wagonjwa au wafanyakazi/migodoni
walioathirika kutokana na mazingira
ya kazi za migodini;

Mercury Analser - uchunguzi wa
sampuli za damu na mkojo kubaini

viwango wya madini ya zebaki
(mercury) kwa  wagonjwa  au
wafanyakazi wa migodoni

walioathirika kutokana na mazingira
ya kazi zao.

Hivyo, Uwekezaji huu wa mitambo
umesaidia kuimarisha zaidi shughuli
za uchunguzi wa kimaabara na
udhibiti kwa lenge la kulinda afya za
binadamu na mazingira.

Swali: Utoaji Huduma kwa viwango
vya kimataifa

lli kuakisi Dira ya Mamlaka ya kuwa
Maabara yenye hadhi ya kimataifa
inahitajika kuwa na maabara na
wataalam wanaokubalika katika ngazi
ya kimataifa. Je, Katika miaka mitano,
Mamilaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali imefanya jitihada gani
katika kufikia dira hiyo 7

Mtambo wa kupima joto la mafuta (Abel Flash Point Tester (ABA4)
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Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali imefanya jitihada gani
katika kufikia dira hiyo ?

Jibu: Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa  Serikali imefanikiwa
kuhuisha ithibati ya I1SO 9001:2015 kwa
mara ya tatu mfululizo kufuatia
ukaguzi uliofanyika Novemba, 2022
baada ya kuhuishwa ithibati ya mwaka
2018 na Taasisi ya Ithibati ijulikanayo
kama Bureau Veritas. Ithibati vya
Menejimenti (ISO 9001:2008)
ilipatikana kwa mara ya kwanza
mwaka 2015 na kuendelea na Ithibati
ya Maabara (ISO 17025) mwaka 2015
na mfumo huu umekuwa nisehemu ya
kusaidia ithibati ya maabara na hivyo
kuendana na mifumo ya ubora
inayokubalika kitaifa.

Mamlaka ilifanikiwa kupata ithibati ya
maabara ya maabara ya sayansi jinai
baiclojia na vinasaba vya binadamu
kwa mara va kwanza Machi 2022
kutoka Taasisi ya Southern African
Development Community
Accreditation Service (SADCAS).

Aidha, tulifahamishwa na Taasisi ya
SADCAS kuwa maabara yetu ni ya
kwanza kwa SADCAS kutoa ithibati
kwa upande wa Vinasaba katika
ukanda wa Afrika Mashariki na Kati.

Pamoja na mafanikio hayo Mamlaka
ipo katika mkakati wa utekelezaji wa
kipaumbele muhimu cha kuhakikisha
maabara zote za Mamlaka zinapata
ithibati ya mfumo wa 150 17025:2017.
Kwa ujumla Mamlaka imepata
mafanikio katika eneo la mifumo ya
ubora ambapo ithibati nne
Zimepatikana ambazo ni za
Menejimenti, Maabara ya Chakula,
Vinasaba na Mazingira na tatu zipo
katika hatua mbalimbali za mchakato
wa ithibati kwa mwaka 2023/2024 ili
kuwezesha maabara zote kupata
ithibati zikiwemo Maabara ya Sayansi
Jinai Toksikolojia Kemia na Maabara ya
Maikrobaiolojia.

Swali: Uwekezaji kwenye taaluma na
mafunzo

Je, katika kipindi chako cha miaka
mitano Mamlaka imefanya nini katika
uwekezaji na mafunzo kwa
watumishi?

Jibu: Kwa kutambua umuhimu wa

Afisa Mchunguzi TAKUKURU, Elly Makala (aliye

simama), akiwasilisha mada kuhusu

Mkakati wa Mapambano dhidi ya Rushwa Mahala pa Kazi kwa watumishi wa
Mamlaka na kuwasisitiza watumishi kuhakikisha wanakuwa waadilifu katika

kusimamia shughuli za Serikali.

mafunzo ya  watumishi  katika
kuboresha utekelezaji wa majukumu,
Mamlaka imetoa kipaumbele katika
kujenga uwezo wa watumishi kama
ifuatavyo:

a) Sera ya Mafunzo na maendeleo va
Watumishi iliboreshwa mwaka 2018
na kuhakikisha uwekezaji katika
mafunzo na maendeleo ya watumishi
unalenga kutatua changamoto za
upungufu wa wataalam wanaohitajika
kuwezesha  Mamlaka  kutekeleza
majukumu  yake vya Msingi kwa
viwango vinavyotarajiwa.

biMipango na bajeti ya Mafunzo na
Maendeleo ya watumishi imekuwa
ikiandaliwa kwa kuzingatia Sera ya
Mafunzo ya Mamlaka ambapo
kumekuwa na ongezeko la bajeti ya
mafunzo na maendeleo ya watumishi
kutoka Shilingi za Kitanzania milioni 65
katika mwaka wa fedha 2017/2018
kufikia Shilingi za Kitanzania milioni
357

katika mwaka 2023/2024.

c) Katika kipindi cha miaka mitano (5}
Mamlaka imewezesha watumishi 59
kuhudhuria mafunzo ya muda mrefu
ndani na nje ya nchi. Kati ya hao
watumishi sita (6) wamewezeshwa
kuhudhuria mafunzo ngazi va
Shahada ya Uzamivu, Watumishi
Ishirini na saba (27) wamewezeshwa
kuhudhuria mafunzo ngazi Shahada
ya Umabhiri, Watumishi ishirini na moja
(21)

wamewezeshwa kuhudhuria mafunzo ngazi
ya Shahada ya awali na watumishi watano
(5) wamewezeshwa kuhudhuria mafunzo
ngazi ya astashahada.

d) Aidha, fursa 236 za mafunzo ya muda
mfupi, warsha, semina na mikutano ya

kitaalam zilitolewa katika Kkipindi cha
2017/2018 hadi 2022/2023 ikiwa ni wastani
wa fursa 187 kwa mwaka.

Swali: Je, Mamlaka imefanya jitihada zipi
katika uboreshaji wa utoaji wa huduma zake
katika kipindi cha miaka mitano iliyopita?

Jibu: Mamlaka imeendelea kuongeza
uwekezaji katika matumizi ya TEHAMA
katika utekelezaji wa shughuli zake lengo
likiwa kurahisisha utoaji huduma kwa wadau
na kupunguza gharama za uendeshaiji katika
kipindi cha Miaka mitano Mamlaka
imeongeza uwekezaji wa TEHAMA katika
maeneo makubwa matatu (3);

a. Uimarishaji wa
TEHAMA

Mamlaka imejenga miundombinu imara na
salama ya TEHAMA kwa Ofisi sita za Kanda
pamoja na kuunganishwa kwenye Mkongo
wa mawasiliano wa Serikali (GovNet), Hatua
hii imewezesha ubadilishanaji taarifa baina
ya Ofisi za kanda pamoja na kuwezesha
matumizi ya Mifumo jumuishi ya Serikali
inayohitaji uwepo wa mkongo wa Serikali
wa mawasiliano.

miundombinu ya

b. Uundaji wa mifumo na matumizi ya
mifumo Jumuishi ya Serikali

Mamlaka imefanikiwa kuunda na kuanza
utendaji kazi wa mifumo miwili (2) ya
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TEHAMA (Mfumo wa wateja wa
menejimenti ya Kemikali na mfumo wa
menejimneti ya Taarifa za Maabara, yaani
Laboratoy Management  Information
System-LIMS. Mifumo hii imewezesha
utekelezaji wa shughuli za Mamlaka kwa
kuongeza uwazi, ufanisi na uwajibikaji

kwa Watumishi katika kuhudumia
wadau.
Aidha, Mamlaka imeweza kuanza

matumizi ya mifumo jumuishi ya Serikali
kumi na moja (11) ambayo ni: Mfumo wa
Uhasibu Serikalini-MUSE, Mfumo wa
ukusanyaji maduhuli  Serikalini-GePG,
Mfumo wa ofisi mtandao -e-Office,
Mfumo wa ununuzi Serikalini-TaNeps,
Mfume wa uandaaji wa bajeti-PlanRep,
Mfumo wa menejimneti ya mali za
Serikali-GAMIS, mfumo wa pamoja wa
ugomboaji wa shehena za mizigo
bandarini- Single Window System, Mfumo
wa e-mikutano, Mfumo wa e-mrejesho.
Mifumo hii ya kielektroniki imesaidia
kuongeza ufanisi na uwajibikaji na
kupunguza gharama za uendeshaji kwa
kupunguza matumizi ya karatasi.

Aidha, kwa upande wa Kkurahisisha
ugomboaji  wa mizigo bandarini
Mamlaka imeunganishwa na mfumo wa
Single Window wa bandarini. Hatua hii
imerahisisha uratibu wa taarifa na
ugemboaji mizigo kwa wadau bandarini
kwa kubadilishana taarifa kwa wakati na
kushughulikia uondoshaji wa mizigo
inaychusiana na kemikali bandarini.

Swali: Ongezeko la Mapato ya ndani:
Katika kipindi cha mwaka wa fedha
2017/2018 ulipoteuliwa kushika cheo
hiki, makusanyo ya ndani yalikuwa kiasi
cha Shilingi Bilioni 15.53,
Tumeshuhudia ongezeko kubwa hadi
kufikia kiasi cha Shilingi Bilioni 30.47 cha
makusanyo ya ndani kwa mwaka wa
fedha 2021/2022. Je, Ongezeko hili
kubwa la makusanyo ya mapato ya ndani
katika uongozi wako nini siri ya
mafanikio?

Jibu: Siri kubwa ya mafanikio hayo ni;
a)Uwekezekezaji zaidi kwenye TEHAMA
katika kukusanya mapato ya Mamlaka
b)Uwekezaji kwenye mifumo vya
uendeshaji kwa kutumia TEHAMA
c)Ongezeko la watumishi kwa ajili ya
utekelezaji wa Sheria zinazosimamiwa na
Mamlaka.

d)Kuboresha miundombinu na
mazingira ya watumishi.

e)Kusogeza huduma zaidi kwa wananchi
na wadau wa Mamlaka kwa kuongeza
Ofisi za Kanda, kutoka Kanda Nne hadi
kufikia sita na Madawati ya kutoa
huduma mawili katika mikoa ya Geita na
Tanga. Pia, kuweka ofisi za ukaguzi
mipakani ambapo kulikuwa hakuna
watumishi ikiwemo bandari ya Kigoma
na mipaka ya Kabanga, Rusumo, Tarakea
na Horohoro.

f) Kuimarisha shughuli za udhibiti,
ufuatiliaji na Ukaguzi wa kemikali nchini
ikijumuisha utoaji wa elimu kwa Wadau
wa Kemikali juu ya matumizi sahihi ya
kemikali na madhara ya kutotumia
kemikali kwa kufuata sheria, kanuni na
kanuni na taratibu za usimamizi wa
kemikali.

g)Kuendelea kutoa huduma bora kwa
Wateja na Wadau wa Mamlaka
wanaokuja kupatiwa huduma
mbalimbali zitolewazo na Mamlaka.

Uwekezaji kwenye Miundombinu na
Mazingira ya kazi

Katika kipindi cha miaka mitano (2018 -
2023), Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali imewekeza katika
ujenzi wa jengo la ofisi na maabara
Makao Makuu ya nchi Dodoma lenye
thamani ya Shilingi za Kitazania Bilioni
8.14 ikiwa ni mapato yanayotokana na
vyanzo vya ndani.

Vilevile, wakati naingia ndani ya Mamlaka
hii nilifanikiwa kusimamia
ukamilishaji wa jengo la ofisi na
Maabara lilloke Ofisi ya Kanda ya
Kaskazini- Arusha lililokuwa
limekwama kwa takribani miaka
mitano bila kukamilika na ukamilishaji
huu uligharimu kiasi cha Shilingi za
Kitanzania milioni mia nane na mbili
{sh.802,000, 000.00).

Dhumuni kubwa la uwekezaji huu kwa
Mamlaka ni kuimarisha mazingira va
utendaji  kazi kwa Watumishi na
kusogeza huduma karibu na wananchi.
Aidha, Mamlaka ilifanikiwa kununua
viwanja kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi na
Maabara eneo la Isamilo- Mwanza
pamgja na viwanja vitatu kwa ajili ya
ujenzi wa nyumba za Watumishi
wanaofanya Kkazi katika mipaka vya
Rusumo, Kabanga na Mutukula vyote
vikiwa Ofisi ya Kanda ya Ziwa.

Aidha, katika kuimarisha shughuli za
Mamlaka, katika kipindi cha miaka
mitano Mamlaka imefanikiwa kuongeza

vyombo vya usafiri 29 ambayo ni magari
21 na pikipiki nane (8) kwa lengo la
kuwezesha shughuli za ukaguzi,
kupeleka Wataalam Mahakamani kwa
ajili ya kutoa ushahidi wa kitaalam,
uchukuaji wa sampuli za dharura na zile
za kisheria. Ununuzi wa magari
uligharimu  takribani  Shilingi  za
Kitanzania Bilioni 2.93 ikiwa ni mapato
yanayotokana na vyanzo vya ndani.

Swali: Sheria ya Usimamizi na Udhibiti
wa Kemikali Na.3 ya Mwaka 2003,
Sheria ya Udhibiti wa Vinasaba vya
Binadamu Na. 8 ya Mwaka 2009 na
Sheria ya Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali Na. 8 ya
Mwaka 2016, Je yapi ni mafanikio
katika miaka mitano ya uongozi wako
katika usimamizi na utekelezaji wa
Sheria ya Mamlaka na Sheria ya
Vinasaba?

Jibu: Kwa upande wa Kituo cha Taifa cha
Kudhibiti Matukio ya Sumu kwa kipindi
cha miaka mitano 2018 hadi 2023 kituo
kimewezeshwa kuwa na uwezo wa
kupata taarifa za matukio ya sumu nchi
nzima hivi kuelewa maeneo yenye
changamoto na kutoa elimu ya kuzuia na
kujikinga na matukio ya sumu. Jambeo hili
limepunguza visa vya matukio ya sumu
kutoka 143,260 mwaka 2019 hadi visa
95663 mwaka 2022. Aidha, Kituo
kimewezesha upatikanaji wa simu va
bure kwa aliyekumbwa na tukic la sumu
au anayetoa taarifa ili kupata huduma za
Kituo. Watumishi wa kituo
wamejengewa uwezo ikiwemo kupata
uzoefu katika nchi nyingine zenye kutoa
huduma za udhibiti matukio ya sumu.

TIE NN
Waziri wa Afya, Mhe. Ummy Mwalimu
{kushoto), akimsikiliza mtumishi wa
Mamilaka, Leticia Waitara (kulia),
wakati Mhe. Waziri wa Afya alipokuwa
anatembelea maabara zilizopo katika
jengo la Makao Makuu ya Mamlaka
jijini Dodoma kabla va kuweka jiwe la
msingi la ujenzi wa jengo hilo Februari
11,2023.
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Katika kipindi cha miaka mitano kwa
upande wa utekelezaji wa Sheria,
Mamlaka ilipata mafanikio mengi baada
ya kufanya maboresho mbalimbali katika
sheria inazozisimamia kupitia
marekebisho va sheria na utungaji wa
kanuni mpya kama ifuatavyo:

a) Mamlaka ilifanikiwva kutekeleza
Mpango wa Uboreshaji wa Mazingira ya
Biashara nchini (Blueprint) kwa kufuta
tozo 14 kupitia Marekebisho ya Jedwali
la Nne la Sheria ya Usimamizi na Udhibiti
wa Kemikali, Marekebisho ya Mwaka
2019;

b)Mamlaka ilifanikiwa kuboresha
urekebu wa biashara ya kemikali
zinazoingia nchini kwa kuweka viwango
vya chini vya urekebu (threshold) kupitia
Marekebisho ya Jedwali la Tatu na Saba la
Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa
Kemikali, Marekebisho ya Mwaka 2020;

o) Mamlaka ilifanikiwa kuongeza
kiwango cha mizigo ya kemikali
inayopita kwenye bandari za Dar es
Salaam na Tanga baada ya kufanya
Marekebisho ya Sheria ya Usimamizi na
Udhibiti wa Kemikali, kupitia Sheria ya
Mabadiliko ya Sheria Mbalimbali, Sheria
Na. 7 ya Mwaka 2019 ambapo kupitia
mabadilikec hayo sheria iliruhusu
ushushwaji wa kemikali kichele (bulk
chemicals) nchini na kufungashwa
nchini kabla yakupelekwa nchi jirani;

d)Kutungwa kwa Kanuni za Sheria ya
Vinasaba vya Binadamu, 2019 kulileta
mafanikio kwenye mashauri ya jinai
kutokana na kuweka utaratibu wa
utunzwaji wa mnyororo wa ushahidi
{chain of custody) na pia iliwezesha
kuanza kusajiliwa kwa maabara binafsi za
vinasaba wya binadamu kwa kutoa
utaratibu wa usajili na ukaguzi;

e) Kutungwa kwa Kanuni za Sheria ya
Usimamizi na Udhibiti wa Kemikali, 2019
kuliongeza ufanisi kwenye usajili wa
kampuni zinazojishughulisha na
hiashara za kemikali na utoaji wa vibali
vya usafirishaji wa kemikali.

Swali: Katika Kipindi cha miaka mitano
cha uongozi wako, Je ni changamoto zipi
kubwa ulikumbana nazo?

Jibu: Upungufu wa Watumishi ni
changamoto kubwa kwa Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
Kama mnavyofahamu Mamlaka ya

Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
inalo jukumu la kufanya uchunguzi wa
Kimaabara, jukumu la usimamizi wa
utekelezaji wa sheria; ikiwemo Sheria va
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali Sura 177 ambayo ndivo
iliyoiunda Mamlaka mwaka 2016, Sheria
ya usimamizi na udhibiti kemikali za
viwandani na majumbani Sura 182, na
Sheria ya Vinasaba vya Binadamu 5ura
173. Chini ya sheria hizi majukumu ya
Mamlaka vanahusisha uchunguzi wa
Kisayansi wa kimaabara, utoaji ushahidi
wa Kitaglamu Mahakamani, utogji wa
elimu kwa umma, usajili wa wadau wa
Kemikali pamoja na Maabara. Majukumu
hayo pia yanahusisha ukaguzi wa wadau
wa Kemikali katika mipaka 22 nchini
pamoja na maghala na magari
yanayosafirisha kemikali. Shughuli zote
hizo zimekuwa zikifanywa na wastani wa
watumishi 285 ambapo mahitaji halisi ya
watumishi kufikia mwezi Mei,2023 ni
437, Hivyo kuna upungufu mkubwa.

Malengo ya Mamlaka (2023-202B)
Baada ya kuaminiwa tena kuongoza
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kwa kipindi kingine cha
miaka mitano, nini malengo na matarajio
yako katika kutimiza Dira na Dhima ya
Mamlaka?

Malengo na matarajic yangu katika
kipindi kingine cha miaka mitano
ninayaweka Kkatika makundi mawili:
kundi la kwanza linahusisha mipango au
masuala ambayo yalianzishwa katika
kipindi cha kwanza cha uongozi wangu
{Aprili 3, 2018 - Aprili 2,2023) na
utekelezaji wake haukukamilika. Kundila
pili linahusisha matarajic au mipango na
majukumu  kwa kipindi kingine cha
miaka mitano kuanzia Aprili 3, 2023 -
Aprili 2028, ikiwemo  Kkuendelea
kukamilisha mipango ifuatayo:

1.Mipango au masuala yaliyoanzishwa
katika kipindi cha kwanza (Aprili 3,
2018 - Aprili 2,2023) cha uongozi
wangu na utekelezaji wake
haukukamilika:

a. Ujenzi wa miundombinu wezeshi ya
utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka
kwa kuendelea na  kukamilisha
yafuatayo.

(i} Ujenziwa majengo kwa ajili ya
ofisi na maabara ya Kanda ya Kusini
Mtwara, Kanda ya Ziwa-Mwanza na
Kanda ya Mashariki - Dar es Salaam.
(ilUnunuzi wa vifaa vya maabara

{samani na mitambo) kwa ajili ya Makao
Makuu ya Mamlaka - Dodoma pamoja
na Ofisi za Kanda za Kusini, Ziwa na
Mashariki.

i) Kuendelea na Kukamilisha ujenzi wa
mifumo ya kielektroniki ya LIMS),

usimamizi wa watoa ushahidi wa

kitaalam (Expert Withess
Information Management System -
EWIMS) kwenye mashauri
mbalimbali mahakamani na

Kanzidata ya Kituo cha Taifa cha
Kudhibiti Matukio ya Sumu.

(iv) Kuendelea na  kukamilisha
ujenzi wa Kanzidata ya Taifa ya
Vinasaba vya binadamu na Kituo cha
Taifa cha Kudhibiti Matukio ya Sumu.

b. Kuendelea kutenga bajeti ya
watumishi wapya na kuomba vibali vya
ajira kuongeza idadi ya watumishi
kukidhi lkama ya Taasisi.

¢. Kuendelea kugharimia mafunzo ya
umabhiri na ubobezi katika maeneo ya
kipaumbele ya Mamlaka.

2. Malengo na matarajio kwa miaka
mitanao ijayo (Aprili 2023 -2028)
a. Kuendelea kuimarisha mifumo va
ubora katika utcaji huduma za
uchunguzi wa kisayansi wa kimaabara
kwa kuanza na kukamilisha mchakato
wa ithibati za Maabara tatu:

(i) Sayansi jinai kemig;

(i) Sayansijinai toksikolojia; na

(iii) Maikrobailojia

b. Sanjari na ithibati za Maabara hizi
tatu, Mamlaka itaendelea kuanzisha na
kupanua wigo wa ithibati, hususani kwa
maabara za Uchunguzi wa Mazingira,
Baiolojia jinai na Vinasaba wvya
binadamu, chakula na sayansi jinai
toksikolojia. Upatikanaji wa ithibati za
maabara hizi pamoja na kuimarisha
mifumo ya ubora wa huduma za
kimaabara zitolewazo na Mamlaka,
utaendelea kuifanya kazi ya uchunguzi
wa kimaabara kutoa matokeo yenye
ubora na yanayotambulika ndani ya nchi
na nje ya nchi (Kitaifa, kikanda na
Kimataifa).

¢. Kuandaa mpango mahususi wa utoaji
elimu kwa wadau wa kemikali kupitia
makundi mbalimbali kulingana na
shughuli zao.

d. Kuendelea kujenga {development) na
kutumia mifumo ya kielektroniki
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(TEHAMA) ili kuongeza ufanisi katika
utoaji wa huduma za Mamlaka.

e.Ujenzi wa nyumba za watumishi (Rest
Houses) kwenys mipaka ya nchi.

f. Kuanzisha Ofisi za Kanda tatu za
utekezaji na usimamizi wa majukumu ya
GCLA.

g. Kusomesha watumishi ili kuongeza
idadi ya Wataalam bobezi katika maeneo
ya vipaumbele vya Mamlaka

h.Kujenga nyumba ya makazi ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, Makac Makuu va
Mamlaka jijini Dodoma.

Swali: Nini ushauri wako kwa Watumishi
wa Mamlaka katika kukusaidia kutimiza
malengo ya Mamlaka katika kipindi cha
miaka mitano ijayo?

Jibu: {a) Kuendeleza uadilifu, weledi,
uzalendo na umoja katika kutekeleza
majukumu ya Mamlaka, kama mtumishi
mmoja mmoja na kama timu ilivojenga
weledi na umoja kwa idara, vitengo,
kanda au kurugenzi.

(b} Kuendelea kutoa huduma bora kwa
wadau wa Mamlaka, ikiwemo serikali,
taasisi nyingine za serikali na binafsi, na
wananchi kwa ujumla.

) Kuniunga mkono katika kutekeleza
majukumu  yote ya Mamlaka kwa
kutamhbua wajibu wa kila mtumishi wa
Mamlaka

kadiri ya Sheria, Kanuni na Taratibu za
Utumishi wa Umma.

{d} Mwisho nawaasa Watumishi kuwa
kila mtumishi ana wajibu wa kuleta
maendeleo ya Taasisi hivyo ni muhimu
kila wakati kwa mtumishi kujikumbusha
majukumu va msingi ya Mamlaka na
wajibu  wake  katika  kutekeleza
majukumu hayo.

“ZINGATIENI MICHEZO KUBORESHA AFYA YA MWILI NA
AKILI" DKT. MAFUMIKO

Na Okello Thomas

atumishi wa Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Ofisiva Kandaya
Mashariki, wameaswa
kuzingatia mazoezi ya mara kwa mara ili
kuboresha afya za milli yao na akili
vitakavyowawezesha kufanya kazi Kwa
bidii, weledi na kuongeza tija mahala pa
kazi kwa kufuata misingi ya Mamlaka.

Rai hiyo imetolewa na Mkemia Mkuu wa
Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko, wakati
akiongea na watumishi wa Ofisiya Kanda
ya Mashariki katika ufunguzi wa Bonanza
la  Michezo kwa watumishi hao
lililofanyika Coral Beach Hotel, Dar as
Salaam, Juni 18, 2023,

"Michezo ni afya na ni sehemu vya
kutengeneza mahusiano ya kikazi hivyo
natoa rai kwa watumishi wote wa
Mamlaka kuhakikisha mazoezi
yanafanyika mara kwa mara ili kujenga
afya za mwili na akili, pia itawapa
maotisha na hamasa katika utendaji wenu
wa kazi. Lakini napenda kuwasihi
watumishi wote kuimarisha uadilifu na
kila mtumishi kutimiza wajibu wake kwa
kufanya kazi kwa bidii, nidhamu na
weledi kwa kuzingatia misingi ya taasisi
yvetu ambayo ni uadilifu, ubunifu na
ushirikiano, huku Mamlaka ikiendelea na
jitihada mbalimbali za kuhakikisha kuwa
watumishi wanafanya kazi katika

s

Watumishi wa Kanda a Mashariki wakifanya mazoezi ya viungo (Aerobic),

yaliyokuwa yakitolewa na mwalimu, Bravo (kulia) wakati wa Bonanza la Ofisi ya
Kanda ya Mashariki lifilofanyika jijini Dar es Salaam Juni 18, 2023.

mazingira bora na salama ili kuweza
kutoa huduma bora kwa umma,’
alisisitiza Dkt. Mafumiko.

Naye, Meneja wa ofisi ya Kanda ya
Mashariki, Danstan Mkapa, aliwashukuru
watumishi kwa kuendelea kutoa
ushirikiano na kutekeleza agizo la Mhe.
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, la
kudumisha michezo mahala pa kazi
kwani kuna tija kubwa na inasaidia
watumishi kuepukana na magonjwa
yasiyoambukiza ambayo ni tishio kwa
sasa.

Gerald Kasembe, ambaye alimuwakilisha
Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi,
Evaclotida Kapinga, alitoa fursa kwa

watumishi kueleza changamoto, maoni
na mapendekezo ambapc mengi
valiwasilishwa na kupokelewa na baadhi
kupatiwa ufumbuzi hapo hapo.

Mbali na kushiriki Bonanza, vile vile,
watumishi waliweza kupata Mafunzo ya
Anuai za Jamii kutoka kwa Mhadhiri wa
Chuo cha Uhasibu Arusha, Thomas
Sommy, ambaye alisema ni muhimu
kuwa na utaratibu wa kutambua,
kupanga na kutekeleza mipangeo yenye
kuzingatia mahitaji tofauti ya makundi
mbalimbkali katika Utumishi wa Umma,
kwani anuai za jamii zinaweza kuongeza
au kuathiri tija mahali pa kazi.
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Aidha, mafunzo hayo yalihitimishwa na Bonanza la Michezo lililohusisha michezo mbalimbali ikiwemo kukimbia kwenye gunia,
rede kwa wanawake, mpira wa miguu kwa wanaume, danadana, kuruka kamba, draft na mengineyo, na washindi katika michezo
hivo waliweza kupewa medali kama zawadi.

SR i e - e s g R i E s D
ikali, Dkt. Fidelice Mafumiko (aliyeketi katikati), akiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa Kand
ya Mashariki. Kushota kwake, ni Meneja wa Ofisi ya Kanda ya Mashariki, Danstan Mkapa, wakati wa Bonanza la watumishi
wa Ofisi ya Kanda ya Mashariki lililofanyika Juni 18, 2023, Coral Beach Hotel, Masaki jijini Dar es Salaam.

i o

Mke;ﬁia Mkuu ﬁa S

er|

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice
Mafumiko (kulia), akimkabidhi tuzo ya
heshima Meneja wa Ofisi ya Kanda ya
Mashariki, Danstan Mkapa, kwa
mchongo wake katika kuongoza vyema
Kanda ya Mashariki, wakati wa
Bonanza la watumishi wa Ofisi ya
Kanda ya Mashariki lililofanyika Juni
18, 2023, Coral Beach Hotel, Masaki
Jijini Dar es Salaam.
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MKEMIA MKUU WA ZANZIBAR NA BARA KUIMARISHA USHIRIKIANO

WA KIUTENDAJI

Na Sylvester Omary

kemia Mkuu wa Serikali va

Mapinduzi ya Zanzibar, Dkt.

Farid Mpatani, amesisitiza

kuimarisha ushirikiano wa
kiutendaji na kiuchunguzi wa kimaabara
na Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali Tanzania Bara.

Dkt. Mpatani, alivasema hayo Dar es
Salaam wakati wa ziara yake ya kikazi
aliyofanya katika ofisi za Mkemia Mkuu
wa Serikali Tanzania Bara yenye lengo la
kujifunza na kuimarisha uhusiano na
ushirikiano wa kikazi kati ya taasisi hizi
mbili za kisayansi.

“Lengo la kwanza la kuja hapa ni kwa ajili
ya kujifunza katika masuala mbalimbali
ya kiutendaji na kimaabara na lengo la
pili ni kuimarisha undugu wetu ambao
umeanza zamani wenye mahusiano
mazuri baina ya taasisi hizi mbili. Kwa
kweli ziara hii tumejifunza mambo mengi
sana, hasa kwenye masuala ya utendaji
kazi tofauti, masuala ya uchunguzi wa
kimaabara ambapo tumeweza
kutembelea maabara saba tofauti kama

L LR

tofauti kama ya chakula na dawa,
maabara za sayansi jinai Vinasaba, Kemia
na Toksikolojia, Maikrobaiolojia na
mazingira ambazo zimetupa upeo
mkubwa wa namna ya kuondoka na
taaluma nzuri ya kwenda kufanyia kazi
kule Zanzibar," alisema
Mkemia Mkuu wa Serikali Zanzibar
amesema taaluma na ujuzi ambao
wameupata  kupitia  ziara hiyo
wameuchukua na wataenda kuufanyia
kazi ili kuweza kuimarisha utendaji kazi
wa Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali Zanzibar na kuimarisha
uhusiano wa taasisi hizi mbili.

“Lengo letu ni kuchukua ujuzi huu ili
kuimarisha utendaji kazi wa Wakala wa
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
Zanzibar, tumefurahia ziara hii ya kikazi
na tunaahidi ushirikiano wetu
utaendelea kuimarika zaidi ili kuboresha
utendaji kazi wetu” alimaliza.

Naye Mkurugenzi wa Uchunguzi wa
Bidhaa na Mazingira kutoka Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali,

= "

Mkemia Mkuu wa Zanzibar, Dkt. Farid Mpatani (kushoto), akipata maelezo ya namna maabara zinavyofanya kazi kutoka

Sabanitho Mtega, akiongea kwa niaba ya
Mkemia Mkuu wa Serikali Bara, alisema
ziara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
Zanzibar imeendelea kuimarisha
uhusiano mzuri uliopo baina ya Mamlaka
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
na Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali Zanzibar.

“Kupitia ziara hii naamini Watendaji
Wakuu na watumishi wengine tunakuwa
pamoja katika kuhakikisha maabara za
taasisi hizi mbili zinafanya kazi pamoja na
kuimarisha ushirikiano katika
kubadilishana utaalam na wataalam ili
maabara zetu ziweze kufanya vizuri na
kuwahudumia wananchi na Serikali zetu
kadri zinavyotarajiwa” alimaliza.

“Lengo letu ni kuchukua ujuzi huu i
kuimarisha utendaji kazi wa Wakala wa
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
Zanzibar, tumefurahia ziara hii ya
kikazi na tunaahidi ushirikiano wetu
iutaendelea  kuimarika  Zaidi  ili
kuboresha utendaji kazi wetu”

DKT. FARID MPATANI

kwa Meneja wa Maabara ya Sayansi Jinai Toksikolojia, Kagera Ng'weshemi, alipo tembelea Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Dar es Salaam, Machi 10, 2023.



Wanamichezo wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, wakimpokea mwanariadha Upendo Mwakifumbwa
(wa pili kutoka kulia), baada ya kuwa mshindi kwenye mbio za mita 800 katika mashindano ya SHIMMUTA,

yaliyofanyikaTanga 2022,

Na Okello Thomas

I kurugenzi wa Huduma za Taasisi
| (GCLA), Evaclotida Kapinga,
" amewapongeza watumishi wa
& B Mamlaka ya Maabara ya

Mkemla Mkuu wa Setikali (GCLA), ambao
ni wanamichezo kwa kushiriki vyema

kwenye michuano ya Michezo va
Mashirika ya Umma, Taasisi na
Makampuni Binafsi Tanzania

(SHIMMUTA), iliyokuwa ikitimua vumbi
jijini Tanga, kuanzia Novemba 15 hadi
Novemba 29, 2022, kwa kutwaa kombe
la mshindi wa kwanza kwenye mbio za
kukimbia na gunia upande wa
wanawake na pia kupata medali 4 kweye
micheze mbalimbali ya riadha.

Akizungumza na wachezaji hao jijini
Tanga, Mkurugenzi alisema kuwa, juhudi
ambazo wamezifanya watumishi hao ni
kicleleza c¢ha kuwa wamezingatia
mafunze waliyopewa na walimu pamoja
na maelekezo kutoka kwa viongozi wa
timu pamoja na uengoziwa Taasisi, hivyo
kufanya timu ya mpira wa miguu na
mpira wa pete kuimarika zaidi.

“Ushindi huu mlioupata unaonesha
dhahiri kwamba mmejipanga vyema

kwa kushirikiana kama timu kuhakikisha
mnapaisha jina la Taasisi. Aidha,
niwapongeze kwa kuzingatia maadili,
weledi, uwajibikaji na uadilifu katika
mashindano haya, jambo ambalo

limefanya kuimarika kwa michezo yetu,

amesema Evaclotida.

Pia, alifikisha pongezi na salamu kutoka
kwa Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt
Fidelice Mafumiko, ya kuwahakikishia
kuwa taasisi iko bega kwa bega katika
kuhakikisha timu zote za michezo GCLA,
zinashiriki vyema mashindanc ya
SHIMMUTA na mashindano mengine
pamagja ha wachezaji kupata vifaa bora
vya mazoezi, ha GCLA kuwa na rasilimali
watu yenye tija katika kutoa huduma
bora kwa wananchi.

Aidha, Mkurugenzi aliwasihi wachezaji
kuendelea kufanya mazoezi ili waweze
kutekeleza majukumu yao vema na
kutoa mchango katika maendeleo ya
taifa, sambamba na kuendelea
kuimarisha na kujenga afya pamoja na
kujiandaa na michezo ilivopo mbeleni
kama bonanza na michezo mingine ya
kirafiki.

Kwa upande wake, Kocha wa Timu ya
Mpira wa Miguu upande wa wanaume

Ally Gidion amesema hana budi
kuwapongeza wachezaji wa GCLA,
kutokana kutimiza wajibu wao wa
kupambana uwanjani.

Alisema siri kubwa iliyopelekea timu ya
mpira wa miguu na pete kuimarika kwa
kiasi ki kubwa ni kutokana na umoja na
mshikamano uliopo kwa wachezaji.

“Ninashulkuru timu zinaendelea
kubadilika siku hadi siku, na nina imani

huko mbele kutakuwa na mambo
mazuri, tunapambana ili kuendelea
kupata matokeo mazuri yatakayo
tuwezesha kupata mataji kwenye

michezo mbalimbali,” alisema mwalimu.

Naye Mwenyekiti wa Klabu ya Michezo
ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia

Mkuu wa Serikali, Jansen Bilaro,
aliwapongeza wachezaji kwa juhudi zac
katika michezo mbalimbali kwani

walionesha kuwa walikuwa tayari kwa
ajili ya michezo hiyo. Pia aliwashukuru
viongozi wa michezo wa Mamlaka kwa
kusimamia wyema zoezi la michezo
katika mashindano hayo.

“Tumeonesha uwezo mkubwa, hivyo ni
jukumu letu sote kwenda kujiandaa na
mashindano yajayo mwakani," alimaliza.




P.fcha va kushoto: Mwanarfadha kutokaMam;‘aka ya Maabata ya Mkemra Mkuy wa Serikali (GCLAJ, Joseph Ntiba, akiwakilisha GCLA
katika mbio za mita 5000. Picha ya kulia: Veronica Chifigati (kulia), akiwakilisha GCLA katika mchezo wa drafti kwa upande wa
wanawake. Michuano hiyo katika michezo ya jadi iliyofanyika kwenye viwanja vya Bandari, Novemba 23, 2022.

Picha ya kushoto: Mfungaji wa Timu ya Netball ya GCLA, Evadonda Kapfnga {mwenye aiama ya GS), akifunga goh katika mchezo wa
kwanza kati ya GCLA na TANESCO uliochezwa katika uwanja wa Magereza. Picha ya kulia: Wachezaji wa timu ya mpira wa miguu ya
GCLA, wakiwania mpira na timu ya UDOM.

Picha ya kushoto: Mwanamichezo kutoka GCLA, Sholastika Hyera (aliyevaa tisheti ya kijivu), akipokea kombe la mishindi wa kwanza
kwenye mashindano ya mbio za magunia kwa upande wa wanawake, kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Mhe. Omary Mgumba.
Pichaya kulia: Timu ya wanamichezo kutoka GCLA, wakitazama micheze mbalimbali ifiyokuwa ikiendelea katika uwanja wa Shule va
Sekondari Tanga (Tanga School).
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NAMNA YA KUZUIA SUMU YA MADINI YA RISASI

Na Yohana Goshashy

adini ya Risasi (lead)

yamekuwa na madhara kwa

kwa binadamu miaka mingi na

jitihada za kuyapunguza
zilianzishwa na Mashirika mbalimbali ya
Kimataifa. Mkataba wa kimataifa wa
kudhibiti matumizi ya risasi nysupe
uliidhinishwa katika Kongamano Kuu la
Shirika la Kimataifa la Kazi (ILO) tangu
mwaka 1921 na ukaridhiwa na mataifa
63. Madini ya risasi hupatikana kwenye
gamba la uso wa dunia; kwa
watengenezaji wa betri za magari na
redio, kwa wahunzi, watengenezaji wa
glasi, rangi za kuta (hususani
Zinazoondolewa). Vyanzo vingine vya
sumu ya risasi ni pamoja na rangi ya
kuchimba au rangi ya kale ya risasi katika
nyumba ambazo zilijengwa kabla ya
rangi ya risasi kupigwa marufuku mwaka
wa 1978 kwa baadhi va nchi.

Chanzo kingine cha kawaida cha madini
ya risasi ni maji ya kunywa, ikiwa
hutolewa kupitia mabomba ya zamani
ya risasi. Na kwa sababu risasi haiharibiki
haada ya muda, udongo katika yadi au
kando ya barabara bado unaweza kuwa
na risasi kutoka siku ambazo petroli
ilikuwa na madini ya risasi, bahati nzuri
Tanzania imepiga marufuku matumizi ya
mafuta ya petroli yenye viambata vya
madini ya risasi siku nyingi.

Kutokana na madhara ya Sumu vya
madini ya risasi, shirika la Afya Duniani
(WHQO) imeziunganisha nchi ili kufanya
adhimisho la kuzuia sumu va madini ya
risasi duniani kwa kutenga wiki ya tarehe
23 mpaka tarehe 26 okitoba ya kila
mwaka kujenga uelewa wakuzuia
matukio ya sumu ya madini ya risasi.

Dalili za sumu ya risasi

Sumu ya madini va risasi hurundikana
mwilini na hukua kwa muda wa miezi au
miaka ni madini yasiyohitajika au yasiyo
na faida yoyote mwilini. Sumu inaweza
kuathiri ubongo na viungo vingine
muhimu na kusababisha mabadiliko ya
mishipa ya fahamu (neva) na tabia,
ugonjwa wa utumbo, kuharibika kwa
fige na ucheleweshaji wa ukuaji
hususani kwa watoto. Dalili za sumu

mara nyingi huwa hafifu na ni ngumu
kuzigundua. Dalili Zinazoonekana zaidi
mara nyingi huwa hafifu na ni hgumu
kuzigundua. Dalili Zinazoonekana zaidi
ni pamoja na:
alKuwashwa au
(neuropathy)
b)Uchovu

c) Kuumwa na kichwa
d)Kupoteza umakini
e)Upungufu katika kumbukumbu vya
muda mfupi

f) Kizunguzungu na kupoteza uratibu wa
mwvili

giLadha isiyo ya kawaida katika kinywa
hiMstari wa bluu kando ya fizi
(inayojulikana kama mstari wa Burton)

i) Maumivu ya tumbo

) Kichefuchefu na kutapika

k) Kuhara au kuvimbiwa

[) Tofauti na watu wazima, watoto
wanaweza  kuonyesha  mabadiliko
makubwa ya kitabia (ikiwa ni pamoja na
shughuli nyingi, kutojali, na ukali) na
mara nyingi watafanya vibaya katika
masomo yao kuliko watoto wengine wa
umri sawa na wao.

m) Ulemavu wa kudumu wa kiakili
wakati mwingine unaweza kutokea.
n)Matatizo ya sumu ya risasi yanaweza
pia kuwa ni shinikizo la damu, kupoteza
kusikia, mtoto wa jicho, utasa wa kiume,
kuharibika kwa mimba, na watoto

hisia za ganzi

kuzaliwa kabla ya wakati.

Madhara ya Meno kutokana na madini ya
Riasasi

Utambuzi

Sumu ya risasi inaweza kutambuliwa
kupitia aina mbalimbali za vipimo vya
Maabara za Afya na za kiuchunguzi
kama Maabara ya uchunguzi Sumu ya
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Na kwa njia ya X- ray.
Mkusanyiko wa risasi katika damu
hupimwa kwa kutumia mikrogramu {ug)
kwa kila desilita (dL) ya damu.

Hakuna kiwango kinachokubalika kwa
watoto kisicholeta madhara.

Matibabu

Njia kuu ya matibabu ya sumu itokanayo
na madini ya risasi ni tiba inayoitwa
“chelation” Inahusisha matumizi ya
mawakala wa chelating ambayo
hufunga kikamilifu chuma na kuunda
kiwanja kisicho na sumu ambacho
kinaweza kutolewa kwa njia ya mkojo
kwa urahisi. Mfano wa wakala wa
Chelation ni EDTA (asidi ya ethylene
diamine tetra-asetiki).

Hatua za kuzuia matukio ya sumu
ya madini ya risasi

Moja, Wananchi kuwa na utaratibu wa
kujua hali zao za kukumbana na madini
ya risasi na kutoa taarifa katika Kituo cha
Taifa cha Kudhibiti Matukio ya Sumu.
Lisha familia yako vyakula vya viwango
vya juu vya kalsiamu, chuma, na Vitamini
C. Virutubisho hivi husaidia kupunguza
viwango vya risasi katika damu na hivyo
vinaweza kupunguza hatari ya sumu ya
risasi.

Pili, hatua za kuzuia na kudhibiti
matumizi ya rangi ambayo ina madini ya
risasi na kuhakikisha hakuna matumizi
ya mabomba yenye risasi. Tatu,
usimamizi na tiba kwa waliokumbana na
sumu ya madini ya risasi. Nne kuelimisha
umma na kubadili  tabia ya
kutokuchukua tahadhari ya kuepuka
sumu ya risasi.

Aidha, sheria na sera za kuzuia matumizi
ya rangi au midoli ya watoto yenye
madini ya riasasi. Kuwe na alama ya
kuonyesha rangi zisizo na madini ya
risasi  katika vifungashio. Hakikisha
watoto hawachezi katika maeneo yenye
rangi inayobanduka kwani wanaweza
kuweka mdomoni na kunawa kwa maji
na sabuni kabla ya kula chakula. Ni vizuri
upige simu kituo cha kudhiti matukio ya
sumu unapokuwa na wasiwasi ya tukio
la sumu kwa simu ya BURE 0800112031
au 022 2221410 kwa msaada na ushauri.

€
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GCLA YAIBUKA MSHINDI WA PILI KATIKA MAONESHO YA MADINI GEITA

o

Meneja GCLA Ofisi Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya, Elias Mulima (wapili kutoka kulia), akipokea tuzo ya mshindi wa

f

I

pili katika Kundi la Taasisi Wezeshi za Umima kutoka kwa mgeni rasmi, Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji (watatu kutoka kushoto).

amlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali

(GCLA), imeibuka mshindi wa pili kwenye

Maonesho ya Tano ya Kitaifa ya Teknolojia ya Madini

yaliyomalizika mkoani Geita ambapo GCLA
imekuwa mshindi wa pili kwa taasisi za Serikali Wezeshi
zilizoshiriki kwenye maonesho hayo yalivofanyika katika
viwanja vya Bombambili, mkoani Geita, kuanzia Septemba 27,
hadi Oktoba 8, 2022.

Akizungumza mara baada ya kukabidhiwa tuzo hiyo, Meneja
wa Ofisi va Kanda ya Nyanda za Juu Kusini Mbeya, Elias
Mulima, alisema kuwa tuzo hiyo inaakisi mafanikio makubwa
ambayo GCLA imeyapata kupitia maonesho hayo yakiwemo
kutoa elimu kwa wadau na wananchi haswa wachimbaji wa
madini, lengo kuu likiwa ni kuwajengea uwezo katika
uzalishaji wa madini kwa kupitia kemikali.

"Kimsingi tuzo hii inaakisi mafanikio makubwa ambayo
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali tumeweza
kuyapata kupitia maonesho haya ikiwemo kutoa elimu
kuhusu matumizi salama ya kemikali na namna ya kutumia
vifaa kinga katika matumizi ya kemikali kwa wadau takribani
3000 wakiwemo wachimbaji wadogo na wajasiriamali,
alisema.

Aliongeza kuwa mkakati wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali baada ya maonesho hayo ni kuendelea

kuwafikia wadau na wananchi kutoa elimu kuhusu matumizi
salama ya kemikali kwa majumbani na viwandani ili kuweza
kulinda afya ya mwananchi na mazingira. Katika maonesho
hayo GCLA pia, ilishiriki kutoa huduma kupitia kliniki ya
biashara ambayo ilisaidia kukusanya maoni ya wadau. Aidha,
Mamlaka ilishiriki katika kongamano la biashara la wachimbaji
wadogo wa madini ambapo pia iliweza kutoa elimu kuhusu
majukumu mbalimbali yanayotolewa na Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali kwa Umma.

f S S

Zabibu Duru (kulia), kutoka Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA), akitoa elimu kwa mdau
aliyetembelea banda la Mamlaka katika Maonesho ya Tano
ya Kitaifa ya Teknolojia ya Madini.
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UFAFANUZI KUHUSU MTOTO KUZALIWA AKIWA NA VINASABA

VYA WATU WATATU

Na Fidelis Bugoye

wa  kawaida Binadamu

huzaliwa akiwa na muunganiko

wa Vinasaba kutoka kwa watu

wawili yaani vinasaba kutoka
kwa Baba na Vinasaba kutoka kwa
Mama. Vinasaba hivi huungana wakati
wa urutubishaji (fertilization) wa Seli za
uzazi za mwanamke (egg cell} kwa
kutumia Seli za vzazi za mwanaume
sparm cell).

Kibaiclojia, Seli au Chembe hai huwa na
kiini tete {Nucleus) ambapo Vinasaba
uhifadhiwa. Mbali na uwepo wa kiini tete
{Nucleus} ndani ya Seli, pia kuna viungo
vingine ndani yake ikiwemo
Mitochondria. Mitochondria ni kiungo
ndani va Seli ambacho pia kina Vinasaba
na hufanya kazi muhimu ya uzalishaji wa
nishati kutokana na vyakula tunavyokula
kwa kutumia uchakataji wa kibaolojia
ujulikanao kama ‘Oxidative
phasphorylation. Mitochondria hufanya
kazi kama Betii au generator ili kuzalisha
nishati ndani ya neli, Nishati hii
inayozalishwa  hutumiwa na  Seli
yenyewe na viungo mbali mbali vya
mwili.

Hivyo, Seli au chembe hai huwa na
Vinasaba vya aina mbili, yaani Vinasaba
vilivychifadhiwa ndani ya Kiini tete
{(Nuclear DNA) na Vinasaba
vinavyohifadhiwa ndaniya Mitochondria
{Mitochendria DNA). Aina zote hizo za
Vinasaba hubeba taarifa kuhusu kiumbe
hai na hurithiwa kutoka kizazi kimoja
hadi kingine.Utofauti wa Vinasaba hivi ni
kuwa, Nuclear DNA huweza kuungana na
vinasaba kutoka kwa Wazazi wote wawili
na hurithiwa kutoka kizazi kimoja hadi
kingine bila kujali jinsi ya mzazi kwa
kuwa wakati wa urutubishaji wa Uzazi
Vinasaba hivi huungana.

Kwa upande wa Mitochondria DNA |,
Vinasaba hivi kwa kiasi kikubwa
havihusiki wakati wa urutubishaji wa
Seli, vaani Mitochondria va Seli ya uzazi
ya mwanaume(Sperm cell) haiungani na
mitochondria ya Seli va uzazi vya
mwanamke (egg cell}.

Kwa kuwa Seli ya uzazi wa mwanamke
ndiyo hurutubishwa na kuendelea
kubaki na Mitochondria yake, hivyo kila
Binadamu hurithi Mitochondria na
Vinasaba vya Mitochondria kutoka kwa
Mama yake, na vinasaba hivi hufanana
kwa watu wanaotokea ukoo wa mama
[maternal inheritance) na si kwa Baba.
Aidha, Muclear DNA huchangia zaidi ya
asilimia 99 (99%) ya vinasaba katika Seli,
na kiasi kidogo kinachosalia (chini ya
1%) niVinasaba vya Mitochondria.

Vinasaba Wakati wa Muunganiko wa
mbegu za uzazi na kutengenezeka
mtoto

Wakati wa muunganiko wa seli
(fertilization) na kutengenezeka kwa
kiumbe (zygote), Seli kutoka kwa
mwanaume huungana na Seli za Uzazi za
mwanamke na kutengeneza kiumbe
(Zygote). Zygote hubeba muunganiko
wa viini tete vyenye Vinasaba kutoka
katika Seli za wazazi wote wawili, hata
hivyo, Zygote  huendelea kubaki na
Mitochondria ambyo imetokana na Seli
ya uzazi ya mwanamke (egg cells).

Je mtote anawezaje kuzaliwa na
vinasaba vya watu watatu?

Matumizi ya Vinasaba katika tiba, hasa
tiba zinazolenga katika utatuzi wa
changamoto za magonjwa ya kurithi na
yanayotokana mabadiliko (Mutation) ya
Vinasaba vya Mitochondria, yanaweza
kusababisha kutokea kwa Watoto wenye
vinasaba vya watu wafatu, badala va
wawili kama inavyzoeleka,

Kwa kutumia njia za urutubishaji
kimaabara(lVF), ikiwa Mama ana
changamoto za mabadiliko ya Vinasaba
vya Mitochondria, kuwa katika uhatari
(Risk) kurithisha mtoto magonjwa kama
vile ‘Mitochondria encephalopathy’ na
magonjwa mengine, wataalam
wanaweza kutumia njia za urutubishaji
wa mbegu za mwanamke kimaabara
lakini kwa kutumia Seli za mfadhili
(Mitochondria Donor) kutoka kwa
mwanamke mwingine ambaye Vinasaba
vyake vya  mitochondria  havina
changamoto, na hivyo kupatikana kwa
mtoto asiye na changamoto

inayotafutiwa suluhisho. Njia hii ya
matibabu au mitochondria
hujulikanakwa lugha ya kitaalam kama
‘Mitochondria  replacement  Therapy’
(MRT) au ‘Mitochondria Donation
therapy’ (MDT).

MRT au MDT hufanyikaje?

Kuna njia mbili mashuhuri ambazo
hutumika katika matibabu haya vya
Vinasaba vya Mitochondri ambazo ni
pamoja na; ‘Pronuclear transfer’ (PNT) au
‘Maternal spindle transfer’ (MST)

Kwa kutumia ‘Pronuclear
transfer

1)Njia hii nahusisha watu watatu, yaani
wanawake wawili na mwanaume mmoja.
Kwa njia za kitaalam, urutubishaji wa seli
za uzazi kimaabara nje ya mfumo wa
kawaida ‘fnvitro fertilization’ inafanyika
kwa kurutubisha vai la Mama mwenye
changamoto ya vinasaba vya
Mitochondria kwa kutumia mbegu za
kiume na kupatikana kwa
zygote/Embryo,

njia ya

2)Hatua ya pili muhimu katika huduma
hii inahusisha pia urutubishaji wa Yai la
Mwanambke mwingine
mfadhili(Mitochondria Donor) ambaye
anachangia mitochodria yake na kupata
zygote/embryo kwa kutumia mbegu za
mwanaume yule yule mmoja ambaye
kusudio lake ni kupata mtoto asiye na
changamoto kutoka kwa yule
mwanamke wa kwanza.

3)Hatua va tatu ni kuondoa mitochondria
kutoka katika yai lililorutubishwa
(fertilized egg) na kuwa na Vinasaba vya
kiini tete (Nuclear DNA) kutoka kwa
Mama mwenye  Vinasaba vya
Mitochondria vilivyo na changamoto. Yai
hili tayari lina muunganiko wa Vinasaba
vya baba na mama ,hivyo vinahifadhiwa
kwa ajili ya hatua nyingine inayofuata.

4)Hatua va nne ni kuondoa kiini tete
kutoka katika vai lililorutubishwa
(Fertilized egg) na kubaki na yai lenye
Vinasaba vya mitochondria pasipo na
Vinasaba vya kiini tete (Nucfear DNA) na
kuhifadhiwa kusubiri hatua nyingine,

S
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5)Hatua ya tano ni kutumia Vinasaba vya
kiini tete vilivyounganika (Nuclear DNA)
vilivyohifadhiwa kutoka namba 3 na
kuingizwa kwenye Seli yenye Vinasaba
vya Mitochondria lakini haina vinasaba
vya Kiini tete iliyohifadhiwa kwenye
hatua ya 4. Hatua hii inakamilisha hatua
muhimu za urutubishaji huo na
kuwezesha vai lililorutubishwa kuwa na
vinasaba wvya watu watatu na
kupandikizwa kwa mama aliyekuwa na
changamoto na kuendelea kulea
ujauzito kama kawaida na mtoto
atakayezaliwa anakuwa na vinasaba vya
watu watatu.

Maternal spindle transfer (MST)
1)Katika njia hii, vinasaba vya kiini tete
(Nucfear DNA) vinaondolewa kutoka

kwenye vyai la mwanamke mfadhili
ambaye anajitolea Vinasaba wvya
Mitochondria yake.
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2)Wakati wa utekelezaji wa zoezi hili,
vinachukuliwa pia Vinasaha vya kiini tete
(Nuclear DNA) kutoka katika yai la
mwanamke (egg cell) ambaye Vinasaba
vyake wvya Mitochondria  vina
changamoto na kuingizwa katika yai
(egg cell) la mwanamke anayejitolea
mitochondria (Mitochondria Donor).
3)Katika hatua hii inapatikana vai lenye
Vinasaba vya Kiini tete kutoka kwa
mwanamke mwenye changamoto katika
Vinasaba vya Mitochondria lakini inabaki
vinasaba vya Mitochondria kutoka kwa
mfadhili.

4)Baada ya kuandaliwa na kupatikana
yai hilo (Egg cell), hatua inayofuta ni
kurutubisha yai hilo kwa Seli za uzazi za
mwanaume na kupandikkizwa kwa
mwanamke na kulea ujauzito na mtoto
anayezaliwa anakuwa na vinasaba vya
watu watatu.

Huduma hizi mara nyingi hudhibitiwa na
sheria mbalimbali kwa sababu za kijamii
(social), faragha(privacy), kimaadili
(integrity), na utu {moral). Aidha, zipo
Taasisi/Kliniki  kadhaa zimefanikiwa
kufanya matibabu haya Duniani hadi
sasa baada ya kupata leseni kutoka
katika Mamlaka za nchi husika.

Mchoro wa mitochondria

MKEMIA MKUU WA SERIKALI ASISITIZA KUIMARISHWA

KWA KAZI ZA MAABARA

Na Judith Lema

atumishi wa Mamlaka ya

Maabara ya Mkemia Mkuu

wa  Serikali, wahimizwa

kuzingatia umahiri katika
utendaji wa kila siku katika maabara zote
ili kuongeza umahiri kwa watumishi,
kuimarisha hadhi ya Maabara za
Mamlaka pamoja na kuongeza wigo wa
ithibati katika maabara.

Hayo, yamesemwa na Mkemia Mkuu wa
Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko, wakati
akifungua Kikao cha Mengjimenti cha
Mfumo wa Ubora wa Maabara kwa
watumishi wa Kurugenzi va Huduma za
Savansi Jinai kilichofanyika Novemba
8,2022 katika ukumbi mdogo wa Bunge,
jijini Dar es Salaam.

“Mamlaka imeandaa kikao hiki kwa
lengo la kukidhi takwa la mfumo la
kuonesha utekelezaji, ufanisi na na
uendelevu wa kiwango cha ISO/IEC
17025:2017, pia kupitia na kujadili
utendaji wa mifumo ya ubora na

malengo ya utendaji kazi; amesema Dkt.
Mafumiko.

Aidha, Dkt. Mafumiko, amewasihi
watumishi wa Mamlaka kuendelea
kuimarisha utendaji kazi wa Maabara
unaozingatia viwango vya kimataifa
ikiwa ni hatua muhimu ili matokeo ya
maahara yaendelee kukubalika katika
ngazi ya kimataifa.

“Ni jukumu la kila mtumishi kutambua
nafasi yake katika kuuishi mfumo na
kuwajibika katika utekelezaji wa mfumo
kwa ajili ya kuendelea kuboresha

huduma za maabara kupitia Ithibati;
ameangeza Mkemia Mkuu wa Serikali.

Pia, Mkemia Mkuu wa Serikali,
ameongeza kuwa, Mamlaka ipo katika
utekelezaji wa Sera ya Umahiri
{Competence Policy), kwa kupitia Kamati
ya Mafunzo ambapo kila mtumishi
atahitajika kupimwa umahiri wake katika
utendaji wa kazi.

Dkt. Fidelice Mafumiko
Mkemia Mkuu wa Serikali

€
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aafisa upelelezi wakionesha jinsi wanavyoifanya kazi ya upelelezi kwenye maeneo ya matukio mbalimbali ya jinai kabla
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ya kuwasilisha sampuli kwa Mkemia Mkuu wa Serikali ili kukamilisha upelelezi.

eshi la Polisi Tanzania, Divisheni yva Upelelezi wa

Makosa ya Jinai na madaktari wa Mkoa wa Songwe

waaswa kuzingatia umakini katika uchukuaji wa

sampuli za jinai ili kuhakikisha hakiinatendeka kwa
wahanga wa matukio mbalimbali ya jinai.

Hayo valisemwa na Kamanda wa leshi la Polisi, mkoa wa
Songwe, Alex Mkama, wakati akifungua mafunzo vya
uchukuaji, usafirishaji na utunzaji wa sampuli na vielelezo
yalivotolewa na Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali (GCLA), kwa maafisa polisi na upelelezi na madaktari,
yaliyofanyika katika ukumbi wa Polisi - Songwe, Disemba 17,
2022,

“Mafunzo haya ni ya kipekee kwetu kama wadau ambao
tunahusika katika uchukuaji wa sampuli au vielelezo na
kuviwasilisha katika Ofisi ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali kwa uchunguzi wa kisayansi,’ amesema
Mkama.

Aidha, Mkuu huyo amewataka washiriki kuzingatia mafunzo
hayo ili waweze kuzidisha umahiri katika utendaji kazi wao
kwani, upelelezi wa kisasa unahitaji sana matumizi ya Sayansi
na Teknolojia ili kukabiliana na waharifu,

Pia, ameipongeza Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali (GCLA), kwa kazi kubwa inayoifanya katika uchunguzi
wa kimaabara wa sampuli mbalimbali na kukamilisha
upelelezi mapema.

Kamanda Mkama, amewashukuru madaktari kutoka mkoa wa
Songwe, kushiriki mafunzo hayo, kwa sababu madaktari ni

viungo muhimu kwenye uchukuaji wa sampuli na uwepo wao
kwenye mafunzo utasaidia sana Jeshi la Polisi katika
kutekeleza majukumu yake.

Naye, Meneja GCLA Ofisi ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Elias Mulima amewaahidi maafisa polisi na madaktari
kuendelea kutoa ushirikiano na kuhakikisha GCLA, inazingatia
uwahishwaji na utoaji wa majibu ya sampuli za jinai baada ya
uchunguzi wa kimaabara ili hatua nyingine ziweze
kutekelezwa.

E = ” “HR
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Meneja wa GCLA Ofisi ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
Elias Mulima (aliyesimama), akitoa elimu kuhusu masuala
mbalimbali ya Vinasaba vya Binadamu (DNA), ikiwemo
upande wa matumizi wa maelezo ya DNA kwa muhtasari wa

sheria ya usimamizi wa vinasaba katika sayansi ya

uchunguzi.
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Afisa upelelezi akionesha jinsi wanavyoifanya kazi ya upelelezi f(wenye maeneo ya matukio mbalimbali ya jinai kabla ya
kuwasilisha sampuli kwa Mkemia Mkuu wa Serikali ili kukamilisha upelelezi.

Washiriki wa Mafunzo ya Usimamamizi wa Sampuli za ~ Jackson Mwijage kutoka GCLA (kulia), akiwapa elimu

Jinai, wakifuatilia mafunzo yaliyotolewa na wataalamuy  Maafisa upelelezi kuhusu uzingatiaji wa matumizi salama
kutoka GCLA. ya vifaa kinga pindi wanapokuwa katika zoezi la kufanya

upelelezi katika eneo la tukio, ikiwemo uvaaji wa maski na
gloves.
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kmia kutoka Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Melk Mgonga (kulia), akitoa mae!ekééo kwa viongozi

wa kampuni ya uchenjuaji wa madini, Kindai Elution Plant, ifiyopo Makongolosi wilaya ya Chunya, kuhusu uhifadhi salama
wa kemikali aina ya carbon katika kampuni hiyo. Wa pili kutoka kulia ni Georgina Kilindo, kutoka GCLA. Wakemia
wametembelea na kukagua maeneo ya uchenjuaji pamoja na maeneo ya uhifadhi wa kemikali, Machi 17, 2023.

Na Okello Thomas

atika kulinda afya  vya
mwanadamu na mazingira,
Serikali kupitia Mamlaka ya

Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali (GCLA), ina wajibu wa kusimamia
na kudhibiti kemikali nchini katika
matumizi ya majumbani na viwandani.

Hayo, yalisemwa na Mkaguzi wa kemikali
kutoka Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali (GCLA), Melk Mgonga,
wakati alipofanya ukaguzi katika
kampuni zinazojihusisha na uchenjuaji
wa dhahabu ya Kindai Elution Plant na
Mabula Nungula zilizopo mji mdogo wa
Makongolosi Wilaya ya Chunya mkoani
Mbeya, Machi 17, 2023.

“Jukumu la Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali ni kufanya
ukaguzi kwenye maeneo ambayo
kemikali zinahifadhiwa na maeneo

ambayo inatumika ili kuepuka kuleta
athari kwa mazingira na madhara kwa
binadamu katika mfumo wa mwanzo wa
uchenjuaji wa dhahabu ambapo
kemikali aina ya "cyanide” hutumika,”
alisema Mgonga.

Aidha, ameongeza kuwa Mamlaka inatoa
elimu ya matumizi salama ya kemikali
mara kwa mara kwa viongozi na
wafanyakazi wa maeneo ha makampuni
yanayojihusisha na kemikali ambayo
yamesajiliwa na yanayosimamiwa na
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kuhakikisha wanatimiza
vigezo vya usajili wao.

“Nawasihi watumiaji wa kemikali katika
maeneo mbalimbali ya uchimbaji na
uchenjuaji wa dhahabu kuzingatia
Kanuni, Sheria na taratibu ambazo
mmeelekezwa na Mamlaka wakati wa
ukaguzi na usajili wenu” alimaliza.

Naye, Meneja wa Kindai Elution Plant,

Invioleta Mwakiwone, ameipongeza
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Ofisi ya Kanda va Nyanda za
Juu Kusini, kwa kuendelea kutoa elimu
ya matumizi salama na sahihi ya kemikali
katika uchimbaji na wuchenjuaji wa
dhahabu na namna bora ya kuhifadhi
kemikali.

“Ujio wa wakaguzi kutoka GCLA,
umetupa elimu na mwangaza endapo
itatokea tatizo katika ofisi yetu na namna
ya kujikinga zaidi na tuwe wa mfano wa
kuigwa katika Wilaya ya Chunya kwenye
eneo la uchimbaji na uchenjuaji wa
dhahabu.

Kwa upande wake Msimamizi wa
Kemikali kutoka kampuni ya Mabula
Nungula, Gerald Kamana, ameishauri
Mamlaka kuendelea kutoa mafunzo kwa
wadau kwani mafunzo yamekuwa tiba la
matatizo ya matumizi yasiyo salama va
kerikali.



MASOMO YA SAYANSI
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Mganga Mkuu wa Serikali, Profesa Tumaini Nagu (wa tatu kutoka kushoto), akiwakabidhi vyeti wanafunzi waliofanya vizuri
zaidi katika masomo ya sayansi mwaka 2021 na 2022. Kulia kwake ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka, Prof.
Esther Lugwisha, na kushoto kwake ni Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko.

Na Okello Thomas

erikali imeendelea kuwaasa
wazazi, walezi na  jamii
kuendelea kuhamasisha

2 wanafunzi katika ngazi
mbalimbali nchini kutambua umuhimu
wa kusoma na kupenda masome ya
sayansi ili kuwatengeneza vijana kuwa
wataalam wa kesho na kufikia malengo
ya Mipangoe na Mikakati mbalimbali ya
kitaifa na kimataifa ikiwa ni pamoja na
Malengo ya Maendeleo ya Milenia na
Dira ya Taifa ya Maendeleo (2025},
ambayo pamoja na mambo mengine
inalenga  kuboresha huduma na
kupunguza idadi ya wagonjwa kwa Kila
mtoa huduma mmoja na kuwa na idadi
kubwa ya wanasayansi na wabunifu
watakaochochea maendeleo ya Taifa.

Mganga Mkuu wa Serikali, Profesa
Tumaini Nagu, aliyasema hayo, Juni 1,
2023, katika hafla ya kuwapongeza
wanafunzi waliofanya vizuri zaidi katika
masomo ya sayansi (Biolojia, Fizikia na

Kemia), kwa kidato cha nne na sita kwa
mwaka 2021 na 2022, iliyofanyika katika
Ukumbi wa Kituo cha Kimataifa cha
Mikutano cha Julius Nyerere, jijini Dar es
Salaam.

“Sayansi inakua, na sisi kama wataalam ni
lazima tuendelee kukua na kurithishana
ujuzi na ufahamu unaocendelea
kuboreshwa siku hadi siku. Ni lazima pia
tufanye juhudi ya kuifanya jamii ione
umuhimu wa sayansi nha kutambua
mchango kwa ustawi wa jamii na
maendelec ya taifa kwa ujumla” alisema
Profesa Nagu.

Aidha, Mganga Mkuu wa Serikali, alisema
kuwa moja kati ya vipaumbele wvya
Wizara ya Afya ni Kulinda afya ya jamii na
mazingira, ambapo amesema utekelezaji
wa kipaumbele hiki utaweza kufanikiwa
kwa kujenga misingi ya kuandaa vijana
wanaomudu na kupenda masomo ya
sayansi, sambamba na kuimarisha vyuo
vya mafunzo kwa wataalam wa sekta ya
EVERENEI

“Ninashukuru kwamba Mamlaka
imebuni mbinu bora na mwafaka ya
kuhamasisha vijana kupenda masomo ya
sayansi. Ni imani yangu kuwa, kazi hii ya
kuwatia moyo vijana wetu waliofanya
vizuri zaidi kwenye masomo ya sayansi
itakuwa endelevu,”alisema.

Sambamba na hilo, Profesa Nagu,
aliwapongeza Wajumbe wa Bodi ya
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Mkemia Mkuu wa Serikali na
watumishi wote wa Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLAJ, kwa
kazi nzuri, kutoa huduma bora kwa jamii
na Taifa kwa ujumla.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi ya Mamlaka, Profesa
Esther lLugwisha, alikemea tabia ya
kuwakatisha tamaa wanafunzi katika
kupenda kusoma masomo ya sayansi,
bali kuwahamasisha kuyapenda
masomo hayo.

“Kumekuwa na mawazo hasi kwamba




masomo ya sayansi ni magumu lakini
nafikiri sio hivyo, kwa hiyo Mamlaka
inafanya hivi ili kuhamasisha watu

wengine wapende haya masomo,
alisema Profesa Lugwisha.

kuhamasisha wanafunzi waliopo mashuleni kuendelea kusoma kwa bidii masomo
mbalimbali hasa ya sayansi pamoja na kuwawezesha ili waweze kutimiza ndoto zao.

Naye, Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt
Fidelice Mafumiko, alimshukuru Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan, kwa kufanya
kazi kubwa na kuweka jitihada
mbalimbali katika kuhakikisha kuwa kila
mtoto wa Kitanzania, anapata elimu bora
na stahiki katika ngazi zote ambapo
miongoni mwa jitihada hizo ni pamoja
na kuwapa hamasa na fursa watoto wa
Kitanzania kupenda kusoma masomo ya
sayansi, kuajiri walimu wa sayansi,
kuondoa ada na kuwekeza katika
kuboresha miundombinu ya kujifunzia
zikiwemo maabara.

Kwa upande wake mwanafunzi
aliyefanya vizuri zaidi katika somo la Mganga Mkuu wa Serikali, Profesa Tumaini Nagu (wa tatu kutoka kushoto),
Kemia Kidate cha Sita, Lucy Elias akiwapongeza walimu ambao masomo wanayofundisha katika shule walizotoka
Magashi, alipongeza utoaji wa zawadi zimefanikiwa kutoa mwanafunzi aliyeshika nafasi ya kwanza kitaifa kati ya
hizo na kutoa rai kwa Serikali kuendelea  wanafunzi bora katika masomo ya sayansi waliyopata zawadi.

Mgeni Rasmi, Profesa Tumaini Nagu (aliyekaa katikati) akiwa pamoja na Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka,
Mkemia Mkuu wa Serikali na Wanafunzi waliofanya vizuri zaidi katika masomo ya sayansi (Fizikia, Baiolojia na Kemia)
ambao wamehitimu kidato cha nne na sita kwa mwaka 2021 na 2022 katika hafla ilivofanyika jijini Dar es Salaam katika
Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere Juni 1, 2023.
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UFAHAMU UGONJWA WA SHINIKIZO LA JUU LA DAMU NA

JINSI YA KUEPUKA

SHINIKIZO LA DAMU
{HIGH BLOOD PRESSURE)

Na Anna Nkinda - JKCI

hinikizo la juu la damu hutokea

wakati hguvu ya msukumo wa

damu katika mishipa ya moyo

kuwa kubwa kuliko kawaida.
Ongezeko hilo husababisha moyo
kufanya kazi kupita kiasi ili uzungushe
damu katika mishipa ya moyo. Kwa
kawaida halina dalili, ila likidumu lina
madhara makubwa kwa afya. Wakati
mwingine kuna dalili ndogo ndogo
ambazo zinaweza kukujulisha kuwa upo
salama au una ugonjwa huu.

Dalili hizo ni maumivu ya kichwa, macho
kuana kiza, maumivu ya misuli ya shingo,
kutoka damu puani na wakati mwingine
kupoteza fahamu za upande mmoja wa
mwili (kiharusi).

Kuna aina mbili za shinikizo la juu la
damu ambazo ni shinikize la juu la damu
la asili na shinikizo la  damu
linalosababishwa na magonjwa
mbalimbali. Kati ya asilimia 90 hadi 95 ya
wagonjwa wanaosumbuliwa na shinikizo
la juu la damu la asili hii ina maana kuwa
wana ugonjwa huu bila kuwa na chanzo
cha kisayansi kinachofahamika.

Aina hii ya Shinikizo la juu la damu haina
sababu inayceleweka na mara nyingi
inaweza kusababishwa na mgonjwa
kuwa na historia ya ugonjwa katika
familia yao, uzito mkubwa kupindukia,
matumizi ya chumvi nyingi, kutokufanya

mazoezi ya mara kwa mara, uvutaji wa
wa sigara, ulaji wa vyakula vyenye
mafuta mengi na umri mkubwa. Asilimia
kubwa ya watu wanaopata shinikizo la
juu la damu huwa katika kundi hili.
Shinikizo la juu la damu
linalosababishwa na magonjwa
mbalimbali yaliyopc katika mwili wa
binadamu kama figo, mishipa ya moyo
na mfumo wa homoni. Aina hii ya
shinikizo la juu la damu huathiri asilimia
5 hadi 10 iliyobaki ya watu wenye
shinikizo la juu la damu. Kwa mfano,
mara nyingi aina hii ya shinikizo la damu
huweza kuwatokea wanawake wakati wa
ujauzito na huondoka mara baada vya
kujifungua.

Kutokana na takwimu zilizotolewa na
Shirika la Afya Duniani (WHO) za mwaka
2017 kuna zaidi ya wagonjwa bilioni
moja wenye tatizo la shinikizo la juu la
damu. Kundi kubwa la wagonjwa hawa
walitoka katika nchi za Afrika. Kwa
mwaka huo huo wa 2017 ugonjwa wa

shinikizo la juu la damu ndiyo
ulioongoza kwa kuua watu wengi
Duniani.

Kwa wagonjwa wanaotibiwa katika

Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI)
ambayo ni Taasisi ya Moyo pekee hapa
nchini kati ya wagonjwa 64,093
tuliowatibu mwaka 2017 asilimia 58 ya
wagonjwa wetu walikuwa na tatizo la
shinikizo la juu la moyo. Hii ina maana
kuwa kwa kila wagonjwa 10 tuliowaona
sita walikuwa na tatizo la shinikizo la juu
la damu au matokeo ya ugonjwa huu.

Kipindi cha miezi minne kwa mwaka
2018 Taasisi hiyo iliona  jumla ya
wagonjwa 25594 kati va hawa,
wagonjwa wa shinikizo la juu la moyo
walikuwa 12,806 ikiwa ni sawa na asilimia
50 ya wagonjwa tuliowaona.

Aidha, kwa mwaka wa 2017 na 2018
Taasisi ilifanya upimaji wa moyo ambao
ulienda sambamba na utoaji wa elimu
kwa wananchi katika mikoa ya Dar es
Salaam, Dodoma, Lindi, Katavi, Arusha na
Songwe. Asilimia 52 hadi 64 kutegemea

na eneo husika la watu tuliowaona
walikuwa na tatizo la shinikizo la juu la
damu.

Unaweza kuepuka kupata shinikizo la juu
la damu kwa kufanya mazoezi mara kwa
mara japo mara tano kwa wiki au zaidi
kwa dakika 150 ambazo ni wastani wa
dakika 30 kwa siku, kuzingatia lishe bora
kwa kula matunda, mboga mboga,
vyakula vyenye madini ya potassium. Vile
vile, punguza kula vyakula vyenye kiasi
kikubwa cha mafuta na chumvi
Kuepuka uvutaji wa sigara na unywaji wa
pombe uliokithiri, kutambua kiwango
cha sukatri katika mwili wako, kutambua
msukumo wako wa damu na kiwango
cha mafuta mwilini.

Kwa kufanya vipimo na kufuatilia
mwenendo wa mwili wako mara kwa
mara unaweza ukazuia kifo cha ghafla
kinachotokana na shinikizo la juu Ia
damu. Kupima mapigo ya moyo mara
kwa mara kunaweza kukakusaidia kujua
kama una tatizo hiliau la.

Shinikizo la juu la damu husababisha
mwili kupooza, shambulio la moyo,

moyo kushindwa kufanya kazi, kutanuka
kwa ukuta wa mishipa ya moyo, ugonjwa
wa figo na kupunguza muda wa kuishi.

-

Unaweza kuepuka kupata shinikize la
juu la moyo kwa kufanya mazoezi mara
kwa mara japo mara tano kwa wiki au
zaidi kwa dakika 150 ambazo ni
wastani wa dakika 30 kwa siku.



Meneja wa Maabara ya Chakula na Dawa Dkt. Peter Shimo, akiwasilisha mada kwenye Kongamano la Kwanza la Kisayansi
la Tiba Asili linalofanyika SUA. Kongamano hilo ni moja ya maadhimisho ya Wiki ya Tiba Asili ya Mwafrika yaliyofanyika
mkoani Morogoro kuanzia Agosti 25-31, 2022.

Na Judith Lema

atika kuhakikisha Waganga wa
tiba asili nchini wanauza dawa
bora na salama kwa binadamu,
wanyama na mazingira, Mkemia
Mkuu wa Serikali amepunguza gharama
za uchunguzi wa kimaabara wa dawa
hizo ili zifanyiwe uchunguzi na kusajiliwa
kisheria na Baraza la Tiba Asili na Tiba
Mbadala chini ya Wizara ya Afya.

Hayo yamebainishwa na Meneja wa
Maabara va Chakula na Dawa kutoka
Mamlaka ya Maabara va Mkemia Mkuu
wa Serikali Dkt. Shimo Peter wakati
akizungumza na waganga wa tiba asili
kwenye warsha ya wadau wa tiba asili na
tiba mbadala kutoka mikoa mbalimbali
ya Tanzania iliyoratibiwa na Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo Agosti 29 - 30,
2022.

“Kumekuwa na maombi va muda mrefu
ya waganga wa tiba asili kuomba
Mkemia Mkuu wa Serikali kupunguza
gharama za uchunguzi wa dawa asili ili
waweze kusajiliwa, kwa hiyo Mkemia
Mkuu wa Serikali ameliangalia na
hatimaye amepunguza gharama kutoka

dola za kimarekani 500 hadi kufikia dola
152 ambayo ni chini ya nusu ya gharama
za awali” alisema Dkt. Shimo.

Amefafanua kuwa ili kuweza
kuchunguzwa kwa kutumia punguzo
hilo kuna taratibu ambazo wanapaswa
kuzifuata ikiwemo kujaza fomu kutoka
Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala au
kutumia waratibu wa tiba asili kutoka
wilayani au mikoani.

Amewasisitiza watoa huduma kuzalisha
dawa asili kwa kufuata kanuni na
miongozo ya uzalishaji bora na salama
na kufuata Sheria ya Usimamizi wa
Kemikali namba 3 yva mwaka 2003
inayosimamiwa na GCLA pamoja na
kupata mafunzo ili kuweza kutambua
njia salama za matumizi ya kemikali.

Kwa upande wake Mratibu wa Warsha
hiyo kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo
Sokoine (SUA), Dkt. Faith Mabiki alisema
lenge la warsha hiyo ni kuendeleza
jitthada za Chuo na Serikali katika
kubadili tabia za wataalam wa tiba asili
namna wanavyotengeneza dawa za asili
na wanavyotoa huduma kwa jamii.

“Tumeona mabadilike makubwa sana
katika utengenezaji wenu wa dawa na

utoaji wenu wa huduma hivyo tunaamini
warsha kama hii inayowakutanisha
pamoja kutoka mikoa mbalimbali na
kupata mafunzo kutawasaidia zaidi
kutoka kwenye kufanya kazi kwa mazoea
na kubadili tabia na hatimaye
kutengeneza dawa asili zenye viwango
vinavyokubalika katika soko la ndani na
nje ya nchi” alieleza Dkt. Mabiki

Amesema dawa kutcka nje ya nchi
tunazoziona zinapitia michakato mingi ili
kuweza kupata nembo za ubora za
mamlaka za nchi hizo na kimataifa ndio
maana SUA na Serikali kupitia Mkemia
Mkuu wa Serikali wanashirikiana ili
kuwawezesha waganga hao waweze
kufikia soke la kimataifa kirahisi.

Akizungumza kwa niaba ya waganga
wengine  walioshiriki  warsha hiyo
Dkt.Flavian Nyakeji, kutoka Mkoa wa
Njombe amemshukuru Mkemia Mkuu
wa Serikali kwa kusikia kilio cha gharama
kubwa za upimaji wa dawa na kuahidi
kuitumia fursa hiyo vyema kufanya
uchunguzi wa kimaabara wa dawa zao
kwa faida yao, jamii na wateja kwa
ujumla ili kuweza kufikia viwango.

Katika warsha hiyo mada mbalimbali
ziliwasilishwa.................Ilnaendelea Uk 37



Inatoka Uk 36

ikiwemo aina za kemikali kwenye mimea,
utengenezaji wa kemikali, kazi za
kemikali kwenye mimea na utabibu, u(:.‘;, AN A T MR A
athari za sumu kuvu katika afya na -

biashara, namna ya kupunguza na kuzuia ~
sumu kuvu kwenye bidhaa, matatizo ya
kiafya yanayosababishwa na vimelea na
mambo hatari yanayochangia kuwepo
kwa gharama kubwa za upimaji wa dawa
na kuahidi kuitumia fursa hiyo vyema
kufanya uchunguzi wa kimaabara wa
dawa zao kwa faida yao, jamii na wateja
kwa ujumla ili kuweza kufikia viwango.

Katika warsha hiyo mada mbalimbali
ziliwasilishwa ikiwemo aina za kemikali
kwenye mimea, utengenezaji wa
kemikali, kazi za kemikali kwenye mimea
na utabibu, athari za sumu kuvu katika
afya na biashara, namna ya kupunguza
na kuzuia sumu kuvu kwenye bidhaa, Baadhi ya wananchi waliotembelea banda la Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
matatizo ya kiafya yanayosababishwa na  Mkuu wa Serikali wakipata elimu kuhusu shughuli mbalimbali za Mamlaka katika
vimelea na mambo ya hatari maadhimisho ya Wiki ya Tiba Asili ya Mwafrika yaliyofanyika Stendi ya zamani ya
yanayochangia kuwepo kwa vimelea. Mabasi Morogoro kuanzia Agosti 25-31, 2022
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Mkurugenzi wa Uchunguzi wa Bidhaa na Mazingira Sabanitho Mtega (kulia} na Meneja wa Maabara ya Chakula na Dawa
Dkt. Peter Shimo (katikati) wakiwa kwenye Kongamano la Kwanza la Kisayansi la Tiba Asili lililofanyika Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA) mkoani Morogoro.



Na Okello Thomas

kuu wa Wilaya ya Handeni, Mhe. Siriel Mchembe

amewataka wanafunzi wa sekondari katika Wilaya ya

Handeni kupenda kusoma masoma ya sayansi kwa

sababu dunia ya sasa inaendeshwa na mapinduzi ya
sayansi na teknolojia.

Mhe, Mchembe aliyasema hayo wakati akipokea mchango wa
vitabu 786 vya sayansi vya kidato cha tano na sita na kemikali
kwa ajili ya maabara za shule kutoka Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali katika hafla iliyofanyika katika Shule ya
Sekondari Mkata wilayani Handeni, Oktoba, 2022.

“Kupitia Sera ya Serikali ya Awamu ya Sita chini ya uongozi wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu
Hassan, kuhakikisha watoto wengi nchini wanajifunza masomo
ya sayansi, Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
imewezesha kutupatia vifaa mbalimbali vya shule vikiwemo
kemikali za maabara kwa ajili ya masomo kwa vitendo na vitabu
vya masomo ya sayansi nakala 786, ili kuhakikisha wanafunzi
wetu wanajifunza na kupenda masomo ya sayansi ili kuendana
na maendeleo ya sasa ya dunia ambayo inaendeshwa kwa
mabadiliko ya kila siku ya sayansi na teknolojia.

“kutokana na kasi ya dunia katika maendeleo ya kisayansi
walimu, wazazi pamoja na jamii kwa ujumla tunatakiwa
kuwahamasisha watoto wetu kusoma masomo ya sayansi
ikiwemo biclojia, fizikia, kemia na hisabati kwa lengo la kuinua
kiwango cha elimu katika masomo ya Sayansi na kutengeneza
kizazi cha wataalam wengi wa sayansi kwa nchi kwa sababu
kupitia sayansi tutatengeneza madaktari, wahandisi, walimu na
wakemia na wajiclojia wengi katika nchi;” amesema Mchembe.

Aidha, Mkuu wa wilaya, ameipongeza Serikali kwa kuongeza
idadi ya maabara na ujenzi wa madarasa zaidi ya 77 wilayani
humo na pia kutatua changamoto yva upungufu wa walimu wa
sayansi kwa kuongeza zaidi ya walimu 40 ambao wameongeza
nguvu kubwa na kuhakikisha watoto wanapata nafasi va
kujifunza vizuri.

Naye, Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko, ametoa
wito kwa wanafunzi kutumia vitabu na kemikali za maabara kwa
ajili ya kujifunza kwa bidii na kuipenda sayansi, pia wafahamu
kuwa sayansi na teknolojia ndiyo zinaleta maendeleo na
kuwataka kutambua kuwa Serikali inawathamini kwa
kuhakikisha inawajengea madarasa, kuwaletea walimu na vifaa
vya kusomea.

“Tuna matumaini vitabu hivi vya sayansi na kemikali za maabara
zitaweza kusaidia shule hii kujenga wataalam wa sayansi hasa
ukizingatia serikali inaweka juhudi ili nchi yetu kufikia uchumiwa
juu katika sayansi na teknolojia. Aidha, ni muhimu kuwekeza
katika rasilimali watu na kujenga Watanzania wenye weledi. Nasi
tutaendeleza lengo letu ambalo ni kuendelea kuwezesha vijana
kufikia malengo yao kupitia elimu”alisema.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko
{aliyevaa Kaunda suti}, akimkabidhi Mkuu wa Wilaya ya
Handeni, Mhe. Siriel Mchembe vitabu vya masomo ya
sayansi vilivyotofewa na Mamiaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, vikiwemo biolojia, kemia, hisabati na
fizikia. Kushoto ni Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi
GCLA, Evaclotida Kapinga.

Aidha, Afisa Elimu Sekondari Handeni, John Lupenza,
ameongeza kuwa Shule za Sekondari wilayani Handeni,
zilikuwa zikikabiliwa na changamoto ya ukosefu wa walimu,
maabara za kutosha pamoja na vitabu hali ambayo imekuwa
ikisababisha wanafunzi kukimbia masomo ya Sayansi.

“Tunaishukuru sana Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kwa msaada huu wa vitabu na kemikali
mbalimbali za maabara, matumaini yangu tutaweza kusonga
mbele na vifaa hivi vitasadia hata wanafunzi kuweza
kujisomea huku akiwaasa wanafunzi kutumia fursa hiyo
kufaulu masoma va sayansi;” alimaliza Lupenza.
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Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mkata wakisikiliza
hotuba kutoka kwa viongozi mbalimbali wakati wa hafla
ya kupokea vitabu vya masomo ya sayansi nakala 786 na
kemikali za maabara kwa ajili ya masomo kwa vitendo.
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HABARI PICHA

Mkuu wa wilaya ya Handeni, Mhe. Siriel Mchembe (katikati), akipokea kemikali aina ya ‘Sulphur’ kutoka kwa Mkemia Mkuu
wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko (aliyevaa kaunda suti). Msaada huo umetolewa na Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali (GCLA).

-

Mwanafunzi wa kidato cha nne, Shule ya Sekondari Mkata, Mkuu wa wilaya ya Handeni, Mhe. Siriel Mchembe (wenye
Sophia Nasoro (wapili kutoka kulia) akionesha mbinu za  koti la bluu), na Mkemia Mkuu wa Serikali (aliyevaa kaunda
mifano ya uchambuzi wa ‘fitrimetric’ kwa wageni suti), wakimsikiliza mwanafunzi wa Shule ya Sekondari
mbalimbali (hawapo pichani), walipo tembelea maabaraya  Mkata, akiwaelezea namna ya utumiaji wa kemikali
shule hiyo. Kulia ni mwalimu wa somo la kemia, Shule ya  mbalimbali katika maabara.

Sekondari Mkata.
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MAREKEBISHO YA SHERIA YA KEMIKALI YAONGEZA UINGIZAJI WA

KEMIKALI NCHINI

Na Judith Lema

aidi ya tani elfu saba za kemikali

aina  ya Salfa zimeweza

kuingizwa nchini kupitia

Bandari ya Dar es Salaam kwa
kipindi cha kuanzia Julai 2021 hadi
Agosti 2022 baada ya Serikali kuruhusu
uingizwaji wa kemikali hiyo kwa njia ya
kichele.

Hayo yalisemwa na Mkemia Mkuu wa
Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko, wakati
akifungua kikao cha wadau wa uingizaji

na usafirishaji wa kemikali hatarishi aina

ya Salfa, Ammonium Nitrate na Sodium
Cyanide, Jijini Dar es Salaam.

“Hali ya udhibiti wa kemikali kwa sasa ni
nzuri na unaridhisha kwa sababu
utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa
Kemikali za Viwandani na Majumbani
umefanyiwa mapitic na kuandaliwa
kanuni zake za 2020 hivyo kusaidia
utatuzi wa changamoto mbalimbali za
utekelezaji wa sheria zilizokuwepo.

HABARI PICHA

Mkurugenzi wa Hudu

ma za Udhibiti,
(aliyesimama), akijibu hoja mbalimbali zilizowasilishwa na
wadau kutoka kampuni mbalimbali za usafirishaji na
uagizaji wa kemikali hatarishi (hawapo pichani). Kulia ni
Meneja wa Fedha na Uhasibu wa Mamlaka, Matrida Lugenge.

lli kwenda na wakati na kasi ya ushindani
wa biashara, Serikali ya Awamu ya sita
kupitia Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali imefanya mapitio ya
Sheria ya Kemikali na Kanuni zake na
hivyo kuruhusu uingizaji wa salfa kwa
njia ya kichele jambo ambalo lilikuwa ni
kilio cha wafanyabishara kwa muda
mrefu’. Alisema Dkt. Mafumiko.

“Marekebisho ya sheria ya kemikali,
imepelekea kuongezeka kwa mizigo ya
kemikali kupitia Bandari ya Dar es Saam.
Mfano kipindi cha Januari 2021 hadi
Septemba, 2022 kemikali aina va
Ammonium nitrate  tani 54,789
ziliingizwa nchini kwa matumizi ya ndani
na tani 39,050 zilisafirishwa nchi za jirani.
Aidha, tani 26,820 za Sodium cyanide
zilingizwa nchini na kusafirishwa kwa ajili
ya shughuli za uchenjuaji wa dhahabu
migodini na hivyo kupelekea ongezeko
la mapato na kuchangia ajira kwa
Watanzania, aliongeza.

Dkt. Mafumiko alisisitiza umuhimu wa
kufuata taratibu zilizowekwa wakati wa

Daniel Ndiyo

kwenye mizani.

uingizaji, upakuaji, upakiaji, ufungashaji
na usafirishaji ili kulinda afya na
mazingira ikiwa ni lengo kuu la Sheria,
kwa vile kemikali nyingi hatarishi zina
tabia ya kuwaka moto au kulipuka kama
bomu ikiwemo Ammonium Nitrate.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
Huduma za Udhibiti, Daniel Ndiyo,
alisema kuwa kikao hicho kililenga
kuweka mazingira wezeshi ya biashara
ya kemikali ili kuendelea kukua na
kuchangia katika pato la faifa bila
kukiuka taratibu na hivyo kutimiza
matakwa ya sheria ya kulinda afya za
binadamu na mazingira.

“Hafi ya udhibiti wa kemikali kwa sasa
ni nzuri na unaridhisha kwa sababu
utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa
Kemikali za Viwandani na Majumbani
umefanyiwa mapitio na kuandaliwa
kanuni zake za 2020 hivyo kusaidia
utatuzi wa changamoto mbalimbali za
utekelezaji wa sheria zilizokuwepo”

DKT. MAFUMIKO

Mkurugenzi wa kampuni ya Nitrao Explosives Tanzania
tawi la Dar es Salaam, Karim Hamisi (aliyesimama),
akitoa pendekezo kuhusu ushirikiano wa GCLA na
Mamlaka zingine kama Tanroads katika kuondoa
vikwazo katika mizani pale ambapo wanapitisha kemikali
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GCLA YAPONGEZWA KWA KUSAIDIA UPATIKANAJI WA HAKI

KATIKA VYOMBO VYA SHERIA

amlaka ya Maabara ya Mkemia

Mkuu wa Serikali

imepongezwa kwa utendaji

mzuri hasa katika kusaidia
utoaji wa haki kwa mashauri mbalimbali
ya uchunguzi wa makosa ya jinai
mahakamani.

Akiongea wakati alipotembelea banda la
Mamlaka Januari 27, 2023 kwenye
maonesho ya Wiki ya Sheria, Viwanja vya
Mahakama ya Hakimu Mkazi Dar es
Salaam, Jaji wa Mahakama ya Rufaa,
Mhe. S.A.M Rumanyika amesema kuwa
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikaliinafanya kazi nzuri sana katika
kusaidia Mahakama kutimiza wajibu
wake wa kutoa haki kwa wananchi.

“Natambua umuhimu wa Ofisi va
Mkemia Mkuu wa Serikali, hususani
katika suala zima la uchunguzi wa
sampuli mbalimbali za jinai na utoaji
ushahidi mahakamani, ambapo kazi
zenu zimekuwa ni nzuri ha mmekuwa
mkisaidia sana urahisishaji wa utoaji haki
katika Mahakama zetu” Amesema.

Aliongeza kuwa, Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, ni Taasisi muhimu hasa
katika uchunguzi wa vinasaba vya
binadamu, kwa kuwa uchunguzi wa
vinasaba umesaidia utambuzi wa vitu
vingi ikiwa ni pamoja na utambuzi wa
jinsi tawala. Ametoa mfano  kuwa,
kungeweza kuwepo na udanganyifu wa
jinsi  katika tasnia ya michezo kama
vipimo vya vinasaba vya binadamu kwa
ajili ya utambuzi wa jinsi usingekuwepo,

Kwa upande mwingine Mhe. Jaji,
Rumanyika ameipongeza Mamlaka kwa
kushiriki Maonesho ya Wiki ya Sheria
Katika Kanda ya Dar es Salaam, kwa vile
kutasaidia kutoa elimu kwa wananchi
mbalimbali wanaofika katika maonesho
hayo hususani katika masuala ya
Vinasaba na dhana nzima ya utatuzi wa
migogoro ya kijamii ikiwepo suala la
mirathi.

"Majibu ya Vipimo vya vinasaba katika
migogoro ya mirathi inapoletwa

mahakamani imekuwa ikisaidia usuluhishi na urahisishaji wa upatikanaji
wa haki kwa wahusika". Alisema Jaji huyo wa Mahakama ya Rufaa.

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, inashiriki Maonesho ya Wiki ya
Sheria katika Kanda ya Dar es Salaam na wageni mbalimbali wakiwemo
waheshimiwa Majaji, Mahakimu, Mawakili pamoja na wananchi mbalimbali,
wamekuwa wakifika katika banda la Mamlaka kupata elimu juu ya majukumu mbali
mbali ya Mamlaka, tangu maonesho hayo yalipoanza Januari 22, 2023.
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Mheshimiwa Jaji, Biswalo Mganga, Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi, (kushoto)
akiongea na kushauri masuala mbalimbali kuhusu Haki Jinai wakati
alipotembelea banda la Mamiaka kwenye Maonesho ya Maadhimisho ya Wiki ya
Sheria, yalioanza Januari 22, 2023 viwanja vya Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, Kanda ya Dar es Salaam.

oMot sio wa baba
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Mwanasheria kutoka Mamlaka, Eunice Latia (Kulia) akiongea na mmoja wa
wadau wa Maonesho ya Wiki ya Sheria aliyetembelea banda la Mamlaka kupata
elimu kuhusu Sheria ya Kemikali za Viwandani na Majumbani.



Na Okello Thomas

atumishi wanawake wa Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA) waliungana na
wanawake wengine nchini katika kuadhimisha
Siku ya Wanawake Duniani, Machi 8, 2023.

Katika Maadhimisho ya mwaka huu Tanzania ambapo
yaliazimishwa kimkoa yalibebwa na kaulimbiu ya “Ubunifu na
mabadilike ya teknolojia; chachu katika kuleta usawa wa
kijinsia,”ambapo kwa Mkoa wa Dar es Salaam yalifanyika katika
viwanja vya Mnazi Mmoja na Mgeni rasmi alikuwa Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Mhe. Amos iMakalla.

Akiongea katika maadhimisho hayo, Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Mhe. Amos Makalla, amewataka wanawake
kujumuika, kufanya kazi kwa pamoja na kufukuzia fursa
mbalimbali zinazojitokeza nchini ili kwa pamoja waweze
kuipambania nchi kiuchumi.

“Wanawake mnatakiwa kujitokeza kupambania fursa zilizopo
nchini ili kwa pamoja tuweze kujenga taifa letu na kujikomboa
kiuchumi. Mimi kama kiongozi wa Serikali nimecna
niwaoneshe kwamba ninaheshimu Wanawake na kuthamini
juhudi zao wanazozifanya kuhusu usawa wa Kkijinsia na
uwezeshaji wa wanawake kiuchumi ambapo leo hii duniani
kote wanaadhimisha siku ya Wanawake kama sisi Tanzania
ambapo kitaifa hufanyika kila baada ya Miaka mitano, na kila

mkoa hufanya katika Mkoa wake lengo likiwa kuwawezesha
Wanawake kujikwamua Kiuchumi, kielimu, kiafya pamoja na
kuwawezesha wajasiriamali’ alisema Makalla.

Naye, Katibu wa Wanawake GCLA, Leah Kalinga, alisema kuwa
maadhimisho havo yvameweza kuwakutanisha na wanawake
kutoka Taasisi mbalimbali za Serikali, ambapo wameweza
kubadilishana mawazo kuhusu musuala mbalimbali mahala pa
kazi na kupitia teknolojia, wanawake wa GCLA, wameweza
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi na weledi katika
mazingira mbalimbali ya kazi.

Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makala (aliyevaa
tai), akipokea risala ya wanawake wa Dar es Salaam kutoka
kwa mwakilishi wa wanawake mkoa wa Dar es Salaam,
katika hafla ya Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani
2023.
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WANACHAMA WA TAMAVITA WAPATA MAFUNZO YA MAJUKUMU YA GCLA

— o

Mkurugenzi wa Uchunguzi wa Bidhaa na Mazingira kutoka Mmlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA),
Sabanitho Mtega (kushoto), akielezea majukumu ya Mamlaka kwa wanachama wa TAMAVITA thawapo pichani). Kushoto ni
mwanachama wa TAMAVITA akitafsiri lugha kwa njia ya alama, katika hafla ilivofanyika Septemba 2, 2022, katika Kituo cha

Mikutano cha Kimataifa (JNICC).
Na Okello Thomas

kemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko,

amewasii wanachama wa Taasisi ya Maendeleo ya

Viziwi Tanzania (TAMAYITA), kuendelea kushirikiana

na Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali ili kuweza kupata elimu ya msingi ya kufahamu
huduma zinazotolewa na Mamlaka kwenye usimamizi au
elimu ya matumizi sahihi ya kemikali,

Dkt. Mafumiko ameyasema hayo wakati akifungua mafunzo
kwa wanachama wa TAMAVITA, valiyofanyika katika Kituo cha
Mikutano cha Kimataifa (JNICC), Dar es Salaam, Septemba 2,
2022. Mafunzo hayo yametolewa kwa zaidi ya washiriki 65
kutoka katika mkoa wa Dar es Salaam na Pwani kwa lengo la
kutambua jamii ya watu wenye mabhitaji maalum.

“Washiriki hawa ni sehemu muhimu katika jamii ya Watanzania
hivyo, Mamlaka inatoa mchango wa kuwapa elimu ya msingi
ya kemikali kwa wale ambao wanafanya shughuli
zinazohusisha kemikali. Tunaamini kwa kufanya hiwo,
tutakuwa tunatimiza wajibu wa Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kutoa huduma kwa jamii hususani
kwa makundi maalum ambao wanachangamoto va usikivu.
Mafunzo haya yatawawezesha kuwa na uelewa wa pamoja na
kuweza kutumia kemikali bila kuleta madhara,” amasema Dkt.
Mafumiko.

Aidha, Mkemia Mkuu ametoa rai kwa washiriki wa mafunzo

kuwa mabalozi wazuri wa kueneza elimu kwa jamii inayohusu
majukumu ya Mamlaka kwa wanachama wenzao, ndugu,
jamaa na marafiki.

Pia, Dkt. Mafumiko, amewashukuru viongozi wa TAMAVITA,
kwa kuchukua hatua va kukusanya washiriki ili kwa pamoja
waweze kupata elimu,

Maye, Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Maendeleo ya Viziwi
Tanzania (TAMAVITA), Kevin Nyema, ameipongeza Mamlaka
kwa kutoa mafunzo ya kemikali ambayo ni muhimu sana kwa
viziwi, ha zaidi kufahamu athari za sumu.

Wanachama wa Taasisi ya Maendeleo kwa Viziwi Tanzania
(TAMAVITA) wakifuatilia mada mbalimbali zilizokuwa
zinatolewa na wataalam kutoka GCLA (hawapo pichani)
katika mafunzo kwa wanachama hao.
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MAAFISA USTAWI WA JAMII WAASWA KUTAMBUA WAJIBU WAO

KATIKA HUDUMA ZA UCHUNGUZI WA VINASABA

Na Sylvester Omary

aafisa Ustawi wa Jamii wana
wajibu wa kujua kwa undani
kuhusu taratibu za uchunguzi
wa kimaabara wa Vinasaba
vya Binadamu kwa kuwa ni mojawapo ya
eneo lenye changamoto  katika
usuluhishi wa migagoro katika jamii.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice
Mafumiko, aliyasema hayo wakati
akifungua mafunzo kwa Maafisa Ustawi
wa Jamii Mkoa wa Dar es Salaam, juu ya
uelewa wa Sheria ya Vinasaba,
yalivoandaliwa na Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali na
kufanyika katika ukumbi wa Hazina jijini
Dar es Salaam, Disemba 12, 2022.

“Hili ni kundi linalojibu maswali kwenye
jamii hivyo ni muhimu kwao kufahamu
utaratibu wa kuomba kipimo cha
uchunguzi wa Vinasaba unavyofanyika
na mlolongo wake, hivyo ni muhimu

kwao kujua. Ni kundi linalopaswa
kupewa maelezo ya kina kuhusu
mnyororo mzima wa uchunguzi wa
Vinasaba unavyofanyika na utaratibu wa
uchukuaji matokeo maana maswali ni
mengi huko,” alisema Dkt. Mafumiko.

Kwa upande wake Afisa Ustawi wa Jamii
Mkoa wa Dar es Salaam, Namara Elisha,
alieleza changamoto ambazo
wanakutana nazo katika kusuluhisha
migogoro mbalimbali kwa wazazi ambao
wanataka kufahamu uhalali wa watoto
kwa wazazi, ambapo baadhiyao hukataa
kukubaliana na majibu licha ya ripoti ya
kimaabara ya uchunguzi wa uhalali wa
mzazi kwa mtoto kupitia kipimo cha
Vinasaba kuwathibitishia.

“Hii ni changamoto ambayo tunakutana
nayo ambapo utakuta ili kupata suluhu
ya mgogoro hi lazina ufanyike uchunguzi
wa Vinasaba vya Binadamu na wenyewe

wanaridhia lakini tunapokwenda
kuchukua matokeo kwa ajili  ya
kuwasomea wengi wamekuwa

hawakubaliani nayo na hapo ndipo
maafisa ustawi wa jamii tunapoingizwa
kwenye lawama kwamba tunahusika
katika  kutengeneza  majibu  ya
upendeleo. Tunakabiliana na hili kwa
kuzungumza nao ndio maana mafunzo
haya kwetu ni muhimu,” alisema Elisha.

Aidha, alisema kuwa mbali ya
changamoto hizo za kukataa matokeo,
huwa wanaendelea kuwafanyia unasihi
na kuwahakikishia kuwa ni matokeo
ambayo yametoka katika ofisi ambazo
zinatambulika na zimepewa dhamana
hiyo kwa mujibu wa sheria. Pia aliongeza
kuwa mafunzo hayo yataongeza wigo wa
uelewa juu ya kile ambacho wanakifanya
kwa jamii.

Mkurugenzi wa
Huduma za Sayansi
Jinai kutoka
Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali
{GCLA), David Elias
(alivesimama),
akizungumza  na
Maafisa Ustawi wa
Jamii wa mkoa wa

Dar es Salam,
kuhusu utaratibu wa
zoezi la  utoaji
huduma ya
vinasaba vya
binadamu kwa
wateja wao pale
wanapo peleka

sampuli za wateja
kwa gjili ya vipimo

katika ofisi  ya
Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia

Mkuu wa Serikali.
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Mwenyekm wa Bodi ya Wakurugenzr va Mam;‘aka va Maabam ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Prof. Esther Lugwisha {p;cha ya kufia),
akizungumza katika hafla ya kuwapongeza wanafunzi waliofanya vizuri zaidi katika masomo ya sayansi (Baiolojia, Fizikia na Kemia)
waliohitimu kidato cha nne na sita kwa mwaka 2021 na 2022 (picha ya kushoto). Hafla hiyo imefanyika katika Kituo cha Mikutano cha
Kimataifa cha Julius Nyerere (JNICC) Dar es Salaam, Juni 1, 2023.

Wanafunzi wa mwaka wa pm kuroka katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam Institute of Technology (DIT), wak;para elimu kutoka kwa
mtaalamu wa maabara ya toksikolojia kutoka Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikafi, walipotembelea Ofisi ya Mamlaka
iliyapo jijini Dar es Salaam, Juni 17, 2023.

Picha ya kushoto: Afisa kutoka Mamfaka, Hamisi Hamisi, akitoa elimu kwa wajasiriamali kuhusu matumizi salama ya kemikali,
mafunzo hayo yalifanyika katika ukumbi wa SIDO, Vingunguti jijini Dar es Salaam, Juni 16, 2023. Picha ya kulia: Mshiriki wa Mafunzo
Sabrina Patrick, akiuliza swali kuhusu athari za kemikali kwa binadamu na mazingira.
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Picha ya kulia: Mwezeshaji wa mafunzo kutoka Ofisi ya Msajifi wa Hazma Hussein Kakurwa ak:wasrhsha mada kuhusu majukumu na
wajibu wa Bodi wakati wa mafunzo kwa Wajumbe wa Bodi yaliyofanyika Mei 18, 2023, Dodoma. Picha ya kushoto: Wajumbe wa Bodi
ya Wakurugenziya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kutoka kushoto, Zubeda Salum, Dkt. Robert Malima, Dkt. Grace
Kinunda na Dkt. Edda Vuhahula, wakiwa kwenye mafunzo kuhusu “Organizational Culture”.

i 5 : . Fy
Picha ya kushoto: Mganga Mkuu wa Serikalli, Profesa Tumaini Nagu {wa tatu kutoka kushoto) akrms;kn‘tza Mtaalam wa Vinasaba
kutoka Maabara ya Sayansi Jinai Baiolojia na Vinasaba, Leticia Waitara (kulia). Picha ya kulia: Mganga Mkuu wa Serikali, Profesa
Tumaini Nagu (katikati), akimsikiliza Kaimu Meneja wa Maabara ya Sayansi Jinai Toksikolojia, Kagera Ng'weshemi (kulia) baada ya
kutembelea maabara ya Toksikolojia kuona namna uchunguzi wa sumu unavyofanyika katika ziara yake aliyofanya Juni 1, 2023.

Picha ya kushoto Mkaguz; wa Kemikah kutoka Mamlaka, Brina Kiwia, akiwasifisha mada kuhusu nyaraka muhimu zmazoh.itaﬁka
dereva awe nazo wakati wa usafirishaji salama wa Kemikali, mafunzo hayo ambayo yamefanyika Aprili 15, 2023, katika ukumbi wa
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga. Picha ya kulia: Meneja wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Kanda
ya Kusini, Hadija Mwema, akiwasifisha mada juu ya utambuzi wa alama za kemikali hatarishi kwa washiriki wa mafunzo.
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Meneja wa Ofisi (GCLA), Kanda ya Ziwa, Musa Kuzumila, akizungumza na wachimbaji wa madini katika Kongamano la
Wachimbaji Madini lilofanyika katika viwanja vya Rock City jijini Mwanza, Mei 8, 2023.

amlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
(GCLA), ina wajibu wa kusimamia utekelezaji wa
Sheria za Kemikali za viwandani na majumbani No. 3
ya mwaka 2003, ambayo ilitungwa na Bunge la

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali ndiyo imepewa jukumu Ila
kuisimamia Sheria hiyo kwa lengo la kudhibiti na kusimamia

kemikali ipasavyo ili kuepusha madhara ya kiafya na mazingira.

Hayo vyalisemwa na Meneja wa Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali Ofisi ya Kanda ya Ziwa, Musa
Kuzumila, wakati akiatoa elimu kwa wachimbaji wa madani
katika Kongamano la Wachimbaji Madini lilofanyika katika

"Sheria hii ina maswala makuu mawili ambayo ni udhibiti na
usimamizi, Mamlaka inafanya udhibiti kwa kufanya usajili wa
wadau wote wanaojihusisha na kemikali kwa anzia
wanaoingiza kutoka nje ya nchi, wanaosafirisha, wanaotumia,
wanaosambaza na wanaouza. Tunafanya udhibiti kwa
kumsajili mdau mwenyewe anaejihusisha kama kampuni au
mtu binafsi, kemikali ambazo anataka kujihusisha hazo pamoja

na maeneo ambayo atafanyia hizo shughuli za kemikali,”

alisema Kuzumila.

Aidha, Meneja aliongeza kuwa, Sheria inamtaka mtu yoyote
anayetaka kujihusisha na shughuli za kemikali, ni lazima
asajiliwe kwa mujibu wa sheria ambapo ni kinyume cha Sheria
kujihusisha na kemikali pasipo kuwa na usajili.

Pia, alitoa wito kwa wadau wanaotumia zebaki kuhakikisha
kuwa wamesajiliwa pamaja na mihalo vyao lakini pia
wahakikishe hawanunui hiyo kemikali kwa wasambazaji
ambao hawajasajiliwa. Aliwasihi wadau hao kutoa ushirikiano
kwa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, kwa
kutoa taarifa za watu ambao wanaingiza kemikali ndani ya
nchi kinyemela jambo ambalo husababisha ukosefu wa
mapato Serikalini na pia kunaweza kuleta athari kwa
mazingira na afya kwa binadamu kutokana na matumizi yasiyo
sahihi.

- 1%
Mmoja wa wadau wanaojishughulisha na masuala ya
kemikali, akiwafafanulia jambo maafisa kutoka Mamlaka
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA),
alipotembelea banda la Mamlaka kwenye Maonesho ya
Madini, Kongamano la Wachimbaji wa Madini na Mkutano
Mkuu wa FEMATA.
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